ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਨਵਾਂ ਪਲੈਨ-ਹੁਣ ਇੱਕੋ ਕੀਮਤ ਤੇ ਮਿਲਣਗੀਆਂ ਪੈਟਰੋਲ ਤੇ ਡੀਜ਼ਲ ਗੱਡੀਆਂ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਪਟਰੋਲ ਅਤੇ ਡੀਜਲ ਦੀ ਅਸਮਾਨ ਛੂਹਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਦੇ ਵਿੱਚ ਸੜਕ ਆਵਾਜਾਈ ਮੰਤਰੀ ਨਿਤੀਨ ਗਡਕਰੀ ਦਾ ਪਟਰੋਲ ਅਤੇ ਡੀਜਲ ਦੀਆਂ ਗੱਡੀਆਂ ਦੀ ਕੀਮਤ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਬਹੁਤ ਬਿਆਨ ਆਇਆ ਹੈ । ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਜਿਆਦਾ ਤੋਂ ਜਿਆਦਾ ਇਲੇਕਟਰਿਕ ਵਾਹਨਾਂ ਨੂੰ ਚਲਾਏ ਜਾਣ ਉੱਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਅਗਲੇ ਦੋ ਸਾਲ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਪਟਰੋਲ ਅਤੇ ਡੀਜ਼ਲ ਨਾਲ ਚਲਣ ਵਾਲੇ ਵਾਹਨਾਂ ਦੀ ਕੀਮਤ ਇੱਕ ਸਮਾਨ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਨਗੇ । ਗਡਕਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਟਰੋਲ ਅਤੇ ਡੀਜ਼ਲ ਦੇ ਵਾਹਨਾਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਸਮਾਨ ਕਰਨ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਪਿਛਲੇ ਦਿਨਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇੱਕ ਉੱਚਸਤਰ ਦੀ ਬੈਠਕ ਕੀਤੀ ਸੀ ।ਮਾਰੂਤੀ ਵਰਗੀਆਂ ਕਾਰ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਆਪਣੀਆਂ ਡੀਜ਼ਲ ਦੀਆਂ ਕਾਰਾਂ ਬੰਦ ਕਾਰ ਦਿਤੀਆਂ ਹਨ ਕਿਓਂਕਿ ਉਹ ਬਹੁਤ ਮਹਿੰਗੀਆਂ ਪੈਂਦੀਆਂ ਹਨ ਇਸ ਲਈ ਸਰਕਾਰ ਦੋਨਾਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਇਕ ਸਾਮਾਨ ਕਰਨ ਦੀ ਸੋਚ ਰਹੀ ਹੈ ।

ਨਿਤੀਨ ਗਡਕਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਲਿਥਿਅਮ ਆਇਨ ਬੈਟਰੀ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਵੱਡੇ ਪੈਮਾਨੇ ਉੱਤੇ ਖੋਜ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ ਅਤੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੂੰ ਕੁੱਝ ਸੁਵਿਧਾਵਾਂ ਉਪਲੱਬਧ ਕਰਾਉਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ । ਲਿਥਿਅਮ ਆਇਨ ਬੈਟਰੀ ਦੇ 81 ਫ਼ੀਸਦੀ ਹਿੱਸੇ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ । ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਲੇਕਟਰਿਕ ਵਾਹਨਾਂ ਨੂੰ ਚਲਾਣ ਵਲੋਂ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਘੱਟ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ ਪੇਟਰੋਲਿਅਮ ਉਤਪਾਦਾਂ ਦੇ ਆਯਾਤ ਵਿੱਚ ਵੀ ਕਮੀ ਆਵੇਗੀ ਜੋ ਵਾਤਾਵਰਨ ਲਈ ਲਾਭਦਾਇਕ ਹੋਵੇਗਾ ।

ਇਸਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਅੱਜ ਕੱਲ੍ਹ CNG ਗੈਸ ਨਾਲ ਚਲਣ ਵਾਲੇ ਵਾਹਨਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਸਰਕਾਰ ਦਵਾਰਾ ਕਾਫੀ ਪਰਮੋਟ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕੁਝ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ CNG ਟਰੈਕਟਰ ਲਾਂਚ ਕੀਤਾ ਸੀ ਜੋ ਕੇ ਡੀਜ਼ਲ ਨਾਲ ਚੱਲਣ ਵਾਲੇ ਵਾਹਨਾਂ ਨਾਲੋਂ ਅੱਧੇ ਖਰਚ ਤੇ ਚਲਦਾ ਹੈ ।ਇਸੇ ਤਰਾਂ CNG ਗੈਸ ਨਾਲ ਚਲਣ ਵਾਲਿਆਂ ਕਾਰਾਂ ਵੀ ਸਿਰਫ 2 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿੱਲੋਮੀਟਰ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਦੇ ਖਰਚੇ ਤੇ ਚਲਦੀਆਂ ਹਨ ਜੋ ਕੇ ਡੀਜ਼ਲ ਤੋਂ ਵੀ ਸਸਤੀ ਪੈਂਦੀ ਹੈ । ਹੁਣ ਕੋਈ ਵੀ ਆਪਣੀ ਕਾਰ ਵਿੱਚ CNG ਕਿੱਟ ਲਗਵਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿਚ ਇਸਦੀ ਕੀਮਤ ਸਿਰਫ 17000 ਰੁਪਏ ਹੈ ।

ਸਰਕਾਰ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਪਟਰੋਲ ਅਤੇ ਡੀਜਲ ਦੀ ਕੀਮਤ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਅਸਫ਼ਲ ਸਾਬਤ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ । ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਇਲੇਕਟਰੋਨਿਕ ਗੱਡੀਆਂ ਦੀ ਚਰਚਾ ਸਰਕਾਰ ਕਾਫ਼ੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ । ਜੇਕਰ ਗੱਲ 50 ਦਿਨਾਂ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਪਟਰੋਲ ਅਤੇ ਡੀਜਲ ਦੇ ਮੁੱਲ ਕਰੀਬ 7 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਲਿਟਰ ਤੱਕ ਮਹਿੰਗਾ ਹੋ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *