1 ਜੂਨ ਨੂੰ ਧਰਤੀ ਵੱਲ ਆ ਰਿਹਾ ਹੈ ਵੱਡਾ ਖ਼ਤਰਾ-ਪ੍ਰਮਾਤਮਾਂ ਭਲੀ ਕਰੇ

ਐਫਿਲ ਟਾਵਰ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਐਸਟੋਰਾਇਡ, ਅਗਲੇ ਮਹੀਨੇ ਧਰਤੀ ਦੇ ਨੇਡ਼ਿਓਂ ਲੰਘਣ ਵਾਲਾ ਹੈ। 2021 KT1 ਵਜੋਂ ਜਾਣੀ ਜਾਂਦੀ ਵਿਸ਼ਾਲ ਪੁਲਾੜੀ ਚੱਟਾਨ 1 ਜੂਨ ਨੂੰ ਸਵੇਰੇ 10.24 ਵਜੇ ਸਾਡੇ ਗ੍ਰਹਿ ਦੇ ਨੇੜੇ ਪਹੁੰਚੇਗੀ। ਨਾਸਾ ਨੇ ਇਸਨੂੰ ਆਪਣੇ ਨਜ਼ਦੀਕੀ ਪਹੁੰਚ ਡੇਟਾ ਟੇਬਲ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਹ ਤਾਰਾ ਗ੍ਰਸਤ ਧਰਤੀ ਤੋਂ ਲਗਪਗ 4.5 ਮਿਲੀਅਨ ਮੀਲ ਦੀ ਦੂਰੀ ਤੋਂ ਜ਼ੂਮ ਕਰੇਗਾ।

ਇਹ ਧਰਤੀ ਅਤੇ ਚੰਦਰਮਾ ਦੇ ਵਿਚਲੀ ਦੂਰੀ ਦਾ ਲਗਪਗ 19 ਗੁਣਾ ਹੈ। ਫਿਰ ਵੀ ਐਸਟੋਰਾਇਡ ਨੂੰ ਕਾਫ਼ੀ ਵੱਡਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਲਗਪਗ 40,000 ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟੇ ਦੀ ਰਫ਼ਤਾਰ ਨਾਲ ਯਾਤਰਾ ਕਰੇਗਾ। ਇਸ ਦੀ ਗਤੀ ਇਕ ਰਾਈਫਲ ਸ਼ਾਟ ਨਾਲੋਂ 20 ਗੁਣਾ ਤੇਜ਼ ਹੋਵੇਗੀ।

ਨਾਸਾ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਹੈ ਕਿ 2021 ਕੇਟੀ1 492 ਫੁੱਟ ਅਤੇ 1,082 ਫੁੱਟ ਵਿਆਸ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਹੈ। ਉਪਰੀ ਅੰਦਾਜ਼ੇ ‘ਤੇ ਕਿ ਪੁਲਾੜੀ ਚੱਟਾਨ ਲਗਪਗ ਉੰਨੀ ਹੀ ਚੌਡ਼ੀ ਹੋਵੇਗੀ ਜਿੰਨੀ ਤਿੰਨ ਐੱਨਐੱਫਐੱਲ ਫੁੱਟਬਾਲ ਮੈਦਾਨਾਂ ਦੀ ਲੰਬਾਈ ਇਕੱਠੀ ਰੱਖੀ ਗਈ ਹੈ।

ਨਾਸਾ ਨੇ 2021 KT1 ਨੂੰ ਇਕ ਸੰਭਾਵਿਤ ਖ਼ਤਰਨਾਕ ਗ੍ਰਹਿ ਜਾਂ ਪੀਐਚਏ ਵਜੋਂ ਸ਼੍ਰੇਣੀਬੱਧ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਨਾਸਾ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਗ੍ਰਹਿ ਦੇ ਆਕਾਰ ਦੇ ਅਧਾਰ ‘ਤੇ ਇਹ ਗ੍ਰਹਿ ਕਿੰਨਾ ਨੇੜੇ ਆ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਕੋਈ ਵੀ ਗ੍ਰਹਿ ਜੋ 4,650,000 ਮੀਲ ਦੇ ਨੇੜੇ ਨਹੀਂ ਪਹੁੰਚ ਸਕਦਾ ਜਾਂ ਲਗਪਗ 500 ਫੁੱਟ ਵਿਆਸ ਤੋਂ ਛੋਟਾ ਹੈ। ਉਸਨੂੰ ਆਮ ਤੌਰ ਤੇ ਪੀਐਚਏ ਨਹੀਂ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ।

ਨਾਸਾ ਇਸ ਸਮੇਂ ਧਰਤੀ ਦੇ ਨੇੜੇ ਲਗਪਗ 26,000 ਤਾਰਾਗ੍ਰਸਤਾਂ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ, ਇਕ ਹਜ਼ਾਰ ਨੂੰ ਸੰਭਾਵੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ 1 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਮੰਨਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਏਜੰਸੀ ਦਾ ਸੀਐਨਈਓਐਸ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਗ੍ਰਹਿ ਜਾਂ ਧੂਮਕੇਤੂ ਦੇ ਧਰਤੀ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਬਾਰੇ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਚਿੰਤਾ ਨਹੀਂ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *