ਇਸ ਵੀਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਸਿਰਫ਼ ਅੱਧੇ ਕਿੱਲੋ ਵਿਚੋਂ 20 ਲੱਖ ਕਮਾਉਣ ਦਾ ਤਰੀਕਾ-ਦੇਖੋ ਤੇ ਸ਼ੇਅਰ ਕਰੋ

ਦੋਸਤੋ ਅੱਜ ਅਸੀ ਗੱਲ ਕਰਨ ਜਾ ਰਹੇ ਹਾਂ ਇਹ ਅਜਿਹੇ ਕਿਸਾਨ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਜੋ ਇੱਕ ਵੱਡੀ ਕੰਪਨੀ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਤੀ ਮਹੀਨੇ ਡੇਢ ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦੀ ਸੈਲਰੀ ਉੱਤੇ ਕੰਮ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ । ਪਰ ਸਭ ਕੁੱਝ ਛੱਡ ਕਰ ਇੱਕ ਅਜਿਹਾ ਕੰਮ ਕਰਨ ਲੱਗਾ ਜਿਸਦੇ ਨਾਲ ਉਹ ਸਿਰਫ ਅੱਧਾ ਏਕਡ਼ ਤੋਂ 20 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਦੀ ਕਮਾਈ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ  ਅਤੇ ਦੂਜੀ ਸਭਤੋਂ ਵੱਡੀ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਹੁਣ ਇਸ ਬਿਜਨੇਸ ਦੇ ਸਹਾਇਤਾ ਨਾਲ ਉਸਦਾ ਲਾਇਫਸਟਾਇਲ ਵੀ ਬਦਲ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਆਪਣੀ ਮੇਂਟਲ ਅਤੇ ਫਿਜਿਕਲ ਹੇਲਥ ਨੂੰ ਬਿਲਕੁੱਲ ਠੀਕ ਰੱਖ ਰਿਹਾ ਹੈ । ਇਸ ਕੰਮ ਲਈ ਜੀਰਾਂ ਇੰਵੇਸਟਮੇਂਟ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਪੈਂਦੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਵਰਮੀ ਕੰਪੋਸਟ ਖਾਦ ਕੂੜੇ ਕਚਰੇ ਤੋਂ ਹੀ ਤਿਆਰ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ।

ਇਸ ਕਿਸਾਨ ਦੇ ਦੱਸਣ ਅਨੁਸਾਰ ਸਭਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਵਰਮੀ ਕੰਪੋਸਟ ਲਈ ਜਗ੍ਹਾ ਦਾ ਸੇਲਕਸ਼ਨ ਕਰਨਾ ਹੈ , ਇਸ ਜਗ੍ਹਾ ਉੱਤੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ , ਜਗ੍ਹਾ ਪੱਧਰਾ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ , ਇਸ ਉੱਤੇ ਹੱਲਕੀ ਜਿਹੀ ਢਾਲਾਨ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਤਾ ਜੋ ਇਸ ਉੱਤੇ ਪਾਣੀ ਨਾ ਰੁਕ ਸਕੇ , ਸਭਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਆਪਣੇ ਪੱਧਰਾ ਜਗ੍ਹਾ ਉੱਤੇ ਪਲਸਟਿਕ ਪੇਪਰ ਵਿਛਾਉਣਾ ਹੈ |

ਉਸਦੇ ਬਾਅਦ ਪੇਪਰ ਦੇ ਚਾਰੇ ਪਾਸੇ ਇੱਟ ਲਗਾ ਦੇਣੀਆਂ ਹਨ ਤਾ ਜੋ ਗੰਡੋਏ ਬਾਹਰ ਨਾ ਜਾ ਸਕਣ , ਇੱਕ ਬੇਡ ਦੀ ਲੰਮਾਈ 30 ਫੀਟ ਅਤੇ ਚੋੜਾਈ 4 ਫ਼ੀਟ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ , ਇਸ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਫੁੱਟ ਤੱਕ ਗੋਬਰ ਪਾਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ , ਇਸ ਵਿੱਚ ਤੁਹਾਨੂੰ 30 ਕਿੱਲੋ ਗੰਡੋਏ ਪਾਉਣਾ ਹੈ ,

ਇਸਵਿੱਚ ਜੋ ਗੋਬਰ ਪਾਉਣਾ ਹੈ ਉਹ 20 ਦਿਨ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪੁਰਾਨਾ ਨਹੀਂ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ , ਜ਼ਿਆਦਾ ਪੁਰਾਣੇ ਗੋਬਰ ਵਿੱਚ ਮੀਥੇਨ ਬਣੀ ਹੋਵੇਗੀ , ਜਿਸ ਨਾਲ ਗੰਡੋਏ ਮਰ ਵੀ ਸੱਕਦੇ ਹੈ , ਗੰਡੋਏ ਗੋਬਰ ਅਤੇ ਕੂੜਾ – ਕਰਵਟ ਨੂੰ ਚੰਗੀ ਖਾਦ ਵਰਮੀ ਕੰਪੋਸਟ ਵਿੱਚ ਬਦਲ ਸੱਕਦੇ ਹੈ ।

ਵਰਮੀ ਕੰਪੋਸਟ ਖਾਦ ਦੀ ਮੰਗ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੈ ਤੇ ਤੁਹਾਡੀ ਖਾਦ ਹੱਥੋਂ ਹੱਥ ਵਿਕ ਜਾਵੇਗੀ ਇਸ ਖਾਦ ਨੂੰ ਕਾਲਾ ਸੋਨਾ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਇਹ ਖਾਦ 600 ਰੁਪਏ ਕੁਇੰਟਲ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਵਿਕ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਚੰਗੀ ਕਮਾਈ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਨਿਚੇ ਦਿੱਤੀ ਹੋਈ ਵੀਡੀਓ ਵੇਖੋ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *