ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਏਥੇ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਲਿਆ ਵੱਡਾ ਫੈਸਲਾ-ਤੰਬਾਕੂ ਵੇਚਣ ਤੇ ਲਗਾਈ ਇਹ ਪਾਬੰਦੀ

ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਹੁਣ ਸਿਰਫ ਉਹੀ ਲੋਕ ਤੰਬਾਕੂ, ਸਿਗਰਟ ਵਰਗੇ ਉਤਪਾਦ ਵੇਚ ਸਕਣਗੇ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕੋਲ ਨਗਰ ਨਿਗਮ ਦਾ ਲਾਇਸੈਂਸ ਹੋਵੇਗਾ। ਸੂਬੇ ਵਿੱਚ ਤੰਬਾਕੂ ਦੀ ਵਿਕਰੀ ਲਈ ਲਾਇਸੈਂਸ (Nicotine Selling License) ਨੂੰ ਲਾਜ਼ਮੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਤੰਬਾਕੂ ਦੀ ਵੱਧਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਅਤੇ ਵਿਅਕਤੀ ਸਿਹਤ ਨੂੰ ਇਸ ਨਾਲ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਖ਼ਤਰੇ ਦਾ ਧਿਆਨ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ ਲਿਆ ਹੈ। ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਅਜਿਹਾ ਹੋਣ ਨਾਲ ਇਸ ਦੇ ਇਸਤੇਮਾਲ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਆਵੇਗੀ।

ਯੂ.ਪੀ. ਵਿੱਚ ਵਿਵਸਥਾ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ – ਸਿਗਰਟ, ਬੀੜੀ, ਖੈਨੀ ਆਦਿ ਵੇਚਣ ਵਾਲੇ ਵਿਕਰੇਤਾਵਾਂ ਲਈ ਲਾਇਸੈਂਸਿੰਗ ਜ਼ਰੂਰੀ ਕਰਣ ਨਾਲ ਤੰਬਾਕੂ ਕਾਬੂ ਲਈ ਲਾਗੂ ਨਿਯਮਾਂ ਅਤੇ ਨੀਤੀਆਂ ਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਪਰਿਵਰਤਨ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਹੁਕਮ ਨਾਲ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਤੰਬਾਕੂ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਮਿਲੇਗੀ।

ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਸਿਹਤ ਅਤੇ ਪਰਿਵਾਰ ਕਲਿਆਣ ਮੰਤਰਾਲਾ ਨੇ ਸਾਰੇ ਸੂਬਾ ਸਰਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਐਡਵਾਇਜ਼ਰੀ ਲੈਟਰ ਭੇਜਕੇ ਤੰਬਾਕੂ ਵਿਕਰੇਤਾਵਾਂ ਦੀ ਲਾਇਸੈਂਸਿੰਗ ਨਗਰ ਨਿਗਮ ਤੋਂ ਕਰਵਾਉਣ ਦੀ ਸਿਫਾਰਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਵੇਖਦੇ ਹੋਏ ਯੂ.ਪੀ. ਵਿੱਚ ਇਸ ਵਿਵਸਥਾ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

35.5 ਫ਼ੀਸਦੀ ਘੱਟ ਉਮਰ ਦੇ ਬੱਚੇ ਕਰਦੇ ਹਨ ਤੰਬਾਕੂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ – ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਕੇਂਦਰੀ ਸਿਹਤ ਅਤੇ ਪਰਿਵਾਰ ਕਲਿਆਣ ਮੰਤਰਾਲਾ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਕਰਵਾਏ ਗਏ ਗਲੋਬਲ ਐਡਲਟ ਟੋਬੈਕੋ ਸਰਵੇ ਮੁਤਾਬਕ, ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ 35.5 ਫ਼ੀਸਦੀ ਘੱਟ ਉਮਰ ਦੇ ਬੱਚੇ (15 ਸਾਲ ਤੋਂ ਉੱਪਰ) ਕਿਸੇ ਨਾ ਕਿਸੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਤੰਬਾਕੂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਤੰਬਾਕੂ ਦੀ ਵਰਤੋ ਕਾਰਨ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਬੀਮਾਰੀ ਦੀ ਕੁਲ ਸਿੱਧੀ ਅਤੇ ਅਪ੍ਰਤੱਖ ਲਾਗਤ 182,000 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਹੈ, ਜੋ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਜੀਡੀਪੀ ਦਾ ਕਰੀਬ 1.8 ਫੀਸਦੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.