ਏਥੇ ਕੱਲ 100 ਫੁੱਟ ਡੂੰਘੇ ਬੋਰਵੈੱਲ ਚ’ ਡਿੱਗਾ ਮਾਸੂਮ ਸਿਰਫ਼ 9 ਘੰਟਿਆਂ ਵਿਚ ਇਸ ਤਕਨੀਕ ਨਾਲ ਕੱਢਿਆ ਬਾਹਰ,ਹਰ ਪਾਸੇ ਛਾਈ ਖੁਸ਼ੀ

ਆਗਰਾ (Agra) ਦੇ ਧਾਰੀਆ ਪਿੰਡ ਵਿਚ ਸੋਮਵਾਰ ਸਵੇਰੇ 100 ਫੁੱਟ ਤੋਂ ਵੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਡੂੰਘੇ ਬੋਰਵੈਲ (Borewell) ਵਿਚ ਡਿੱਗਿਆ ਇਕ ਚਾਰ ਸਾਲਾ ਲੜਕਾ ਸ਼ਿਵਾ ਨੂੰ ਨੌਂ ਘੰਟੇ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸਮੇਂ ਤਕ ਚੱਲੇ ਬਚਾਅ ਅਪਰੇਸ਼ਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬਚਾਅ ਲਿਆ ਗਿਆ। ਸਟੇਟ ਡਿਜ਼ਾਸਟਰ ਰਿਸਪਾਂਸ ਫੋਰਸ ਦੇ ਡਿਪਟੀ ਕਮਾਂਡੈਂਟ ਆਨੰਦ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਬਾਹਰ ਲਿਜਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਉਸਦੀ ਹਾਲਤ ਠੀਕ ਹੈ।ਇਹ ਘਟਨਾ ਫਤਿਹਾਬਾਦ, ਆਗਰਾ (ਦਿਹਾਤੀ) ਦੇ ਨਿਬੋਹਰਾ ਥਾਣਾ ਅਧੀਨ ਪੈਂਦੇ ਧਾਰੀਏ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਵਾਪਰੀ। ਬੱਚਾ ਸਵੇਰੇ 7 ਵਜੇ ਦੇ ਕਰੀਬ ਪਿਤਾ ਵੱਲੋਂ ਆਪਣੇ ਖੇਤ ਵਿੱਚ ਪੁੱਟੇ ਬੋਰਵੈਲ ਵਿੱਚ ਡਿੱਗ ਗਿਆ। ਬੋਰਵੈਲ ਦਾ ਮੂੰਹ ਖੁੱਲ੍ਹਾ ਸੀ। ਉਸ ਨਾਲ ਖੇਡ ਰਹੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੇ ਇਸ ਬਾਰੇ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ। ਪਿੰਡ ਵਾਸੀ ਉਥੇ ਇਕੱਠੇ ਹੋਏ ਅਤੇ ਪੁਲਿਸ ਨੂੰ ਵੀ ਇਸ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ।

ਬਚਾਅ ਕਾਰਜ ਇਸ ਤਰਾਂ ਚੱਲਿਆ – ਡਿਪਟੀ ਕਮਾਂਡੈਂਟ ਆਨੰਦ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਫੌਜ ਅਤੇ ਐਨਡੀਆਰਐਫ ਦੀ ਸਾਂਝੀ ਟੀਮ ਨੇ ਮੌਕੇ ਉੱਤੇ ਪਹੁੰਚ ਕੇ ਬਚਾਅ ਕਾਰਜ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ। ਜਿਸ ਦੇ ਤਹਿਤ ਬੋਰਵੈਲ ਦੇ ਸਮਾਨਾਂਤਰ ਕੁਝ ਦੂਰੀ ਤੇ ਇੱਕ ਟੋਇਆ ਪੁੱਟਿਆ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਬੋਰਵੇਲ ਤੱਕ ਇੱਕ ਸੁਰੰਗ ਬਣਾਈ ਗਈ ਸੀ।

ਇਸ ਦੌਰਾਨ, ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਪਾਈਪ ਰਾਹੀਂ ਲਗਾਤਾਰ ਆਕਸੀਜਨ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਸੀ ਅਤੇ ਉਸ ਦੇ ਮਾਪਿਆਂ ਨੂੰ ਉਸ ਨਾਲ ਲਗਾਤਾਰ ਗੱਲਾਂ ਕਰਦੇ ਰਹਿਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ ਤਾਂ ਜੋ ਬੱਚਾ ਘਬਰਾ ਨਾ ਸਕੇ, ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ. ਉਸਨੂੰ ਖਾਣ ਦੀਆਂ ਕੁਝ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦਿੱਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਸਨ ਜਿਵੇਂ ਬਿਸਕੁਟ ਆਦਿ।ਆਨੰਦ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕਰੀਬ ਨੌਂ ਘੰਟੇ ਚੱਲਿਆ ਬਚਾਅ ਅਪਰੇਸ਼ਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਬਾਹਰ ਕੱਢ ਲਿਆ ਗਿਆ। ਇਸ ਸਬੰਧ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਚਸ਼ਮਦੀਦ ਗਵਾਹ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਜਿਸ ਬੋਰਵੈਲ ਵਿੱਚ ਬੱਚਾ ਡਿੱਗਿਆ ਸੀ ਉਸਦੇ ਪਿਤਾ ਛੋਟੇ ਲਾਲ ਨੇ ਖੁਦਵਾਇਆ ਸੀ।

ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਖੁਸ਼ਹਾਲ ਮਾਹੌਲ – ਸਟੇਟ ਡਿਜ਼ਾਸਟਰ ਰਿਸਪਾਂਸ ਫੋਰਸ ਦੇ ਡਿਪਟੀ ਕਮਾਂਡੈਂਟ, ਆਨੰਦ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕਾਰਵਾਈ ਦੌਰਾਨ, ਜਦੋਂ ਅਸੀਂ ਬੋਰਵੈਲ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਰੱਸਾ ਸੁੱਟਿਆ ਤਾਂ ਬੱਚੇ ਨੇ ਉਸਨੂੰ ਫੜ ਲਿਆ ਅਤੇ ਉਸਦੀ ਆਵਾਜ਼ ਵੀ ਆ ਗਈ, ਉਸੇ ਸਮੇਂ, ਜਦੋਂ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਬੋਰਵੈਲ ਤੋਂ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਬਾਹਰ ਕੱਢ ਲਿਆ ਗਿਆ ਅਤੇ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਖੁਸ਼ੀ ਦਾ ਮਾਹੌਲ ਹੈ।

ਐਨਡੀਆਰਐਫ ਨੇ ਇਹ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ – ਨੈਸ਼ਨਲ ਡਿਜ਼ਾਸਟਰ ਰਿਸਪਾਂਸ ਫੋਰਸ (ਐਨਡੀਆਰਐਫ) ਨੇ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰਾਂ ਅਤੇ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਨੂੰ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੇ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਖੁੱਲੇ ਬੋਰਵੈਲਾਂ ਨੂੰ ‘ਸਖਤੀ ਨਾਲ ਨਿਯਮਤ ਕਰਨ’ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਉਲੰਘਣਾ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਕਾਰਵਾਈ ਕਰਨ। ਆਪਣੇ ਅਧਿਕਾਰਤ ਟਵਿੱਟਰ ਹੈਂਡਲ ‘ਤੇ ਆਗਰਾ ਕਾਂਡ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਸਾਂਝੀ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਐਨਡੀਆਰਐਫ ਦੇ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਜਨਰਲ ਐਸ ਐਨ ਪ੍ਰਧਾਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਸਾਰੀਆਂ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰਾਂ, ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਅਤੇ ਸਥਾਨਕ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਨੂੰ ਅਪੀਲ ਕਰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੇ ਖੇਤਰ ਦੇ ਸਾਰੇ ਖੁੱਲ੍ਹੇ ਬੋਰਵੈਲਾਂ ਨੂੰ ਸਖਤੀ ਨਾਲ ਨਿਯਮਤ ਕਰਨ ਅਤੇ ਨਿਯਮਾਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਨ ਵਿਰੁੱਧ ਸਖਤ ਕਾਰਵਾਈ ਕਰੇ। ਉਹ ਜੋ ਇਸ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਕਰਕੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀਆਂ ਜ਼ਿੰਦਗੀਆਂ ਨੂੰ ਖ਼ਤਰੇ ਵਿਚ ਪਾਉਂਦੇ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.