ਮਹਿੰਗੀਆਂ ਹੋਣ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਇਹ ਆਮ ਵਰਤੋਂ ਵਾਲੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ,ਲੱਗੇਗਾ ਵੱਡਾ ਝੱਟਕਾ

ਕੰਜ਼ਿਊਮਰ ਡਿਊਰੇਬਲਸ ਕੰਪਨੀਆਂ (Consumer Durables Companies) ਨੇ ਲਾਗਤ ਵਧਣ ਕਾਰਨ ਪ੍ਰੋਡਕਟ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਧਾਉਣ ਦਾ ਫ਼ੈਸਲਾ ਲਿਆ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ਵਿਚ ਅਗਲੇ ਮਹੀਨੇ ਟੀਵੀ (TV), ਏਸੀ (AC), ਲੈਪਟਾਪ (Laptop) ਤੇ ਫਰਿੱਜ (Fridge) ਮਹਿੰਗੇ ਹੋ ਜਾਣਗੇ। ਕਮੋਡਿਟੀ ਦੀਆਂ ਲਗਾਤਾਰ ਵਧਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਤੇ ਜ਼ਰੂਰੀ ਕੰਪੋਨੈਂਟਸ ਦੀ ਘਾਟ ਦਾ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਇਸਦਾ ਸਿੱਧਾ ਅਸਰ ਹੁਣ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਹੋਵੇਗਾ। ਕੋਰੋਨਾ ਮਹਾਮਾਰੀ (Corona Pandemic) ਕਾਰਨ ਲੈਪਟਾਪ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ‘ਚ ਜ਼ਬਰਦਸਤ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਕੋਵਿਡ ਦੀ ਦੂਸਰੀ ਲਹਿਰ ਕਾਰਨ ਸੂਬਿਆਂ ‘ਚ ਲਾਕਡਾਊਨ ਸੀ। ਹੁਣ ਅਨਲਾਕ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਰਿਟੇਲਰਜ਼ ਦੀਆਂ ਦੁਕਾਨਾਂ ਖੁੱਲ੍ਹਣ ਲੱਗੀਆਂ ਹਨ। ਅਜਿਹੇ ਵਿਚ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਡਿਸਕਾਊਂਟ ਵੀ ਘੱਟ ਮਿਲੇਗਾ।

ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਸਾਲ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ‘ਤੋਂ ਹੀ ਟੀਵੀ, ਫਰਿੱਜ ਤੇ ਲੈਪਟਾਪ ਵਰਗੀਆਂ ਆਇਟਮਜ਼ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਧ ਰਹੀ ਹੈ। ਅਗਲੇ ਮਹੀਨੇ ਕੰਪਨੀਆਂ 10-12 ਫ਼ੀਸਦ ਤਕ ਕੀਮਤਾਂ ਵਧਾਉਣ ਦਾ ਵਿਚਾਰ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਵਜ੍ਹਾ ਮਾਈਕ੍ਰੋਪ੍ਰੋਸੈੱਸਰ ਤੇ ਪੈਨਲ ਦੀ ਘਾਟ, ਕੱਚੇ ਮਾਲ ਤੇ ਮੈਟਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ‘ਚ ਵਾਧੇ ਵਰਗੇ ਕਈ ਕਾਰਨ ਹਨ। ਵਿਜੈ ਸੇਲਸ ਦੇ ਐੱਮਡੀ ਨੀਲੇਸ਼ ਗੁਪਤਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪ੍ਰਾਈਸ ‘ਚ ਅੱਗੇ ਵੀ ਵਾਧਾ ਹੋਵੇਗਾ, ਕਿਉਂਕਿ ਪੈਨਲ ਦੀ ਘਾਟ ਹੈ। ਟੈਲੀਵਿਜ਼ਨ ਮਹਿੰਗੇ ਹੋਣਗੇ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੋ ਸਾਲ ਤੋਂ ਘਰਾਂ ਅੰਦਰ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਉੱਤੇ ਹੀ ਸਕੂਲ ਬੰਦ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਬੱਚੇ ਆਨਲਾਈਨ ਕਲਾਸਿਜ਼ (Online Study) ਰਾਹੀਂ ਪੜ੍ਹ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਲੈਪਟਾਪਸ ਦੀ ਭਾਰੀ ਮੰਗ ਹੈ। ਉੱਥੇ ਹੀ ਕੀਮਤ ਵੀ 5 ਤੋਂ 7 ਫ਼ੀਸਦ ਵਧ ਗਈ ਹੈ।ਗੁਪਤਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੋ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਲਾਕਡਾਊਨ (Lockdown) ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰਿਟੇਲਰਸ ਦੀਆਂ ਦੁਕਾਨਾਂ ਖੁੱਲ੍ਹਣ ਲੱਗੀਆਂ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵਪਾਰ ਹਾਲੇ ਨਹੀਂ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਕੰਪਨੀਆਂ ਕੋਲ ਸਟਾਪ ਲੋੜੀਂਦਾ ਹੈ। ਦੋ ਤੋਂ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨੇ ਖਰੀਦਦਾਰੀ ਘੱਟ ਰਹੇਗੀ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ, ‘ਅਨਾਕ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰਿਟੇਲਸ ਡਿਸਕਾਊਂਟ ਨਹੀਂ ਦੇਣਗੇ।’ ਅਜਿਹੇ ਵਿਚ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰੋਡਕਟ ਦੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪੈਸੇ ਦੇਣੇ ਪੈਣਗੇ। ਰਿਟੇਲਰਸ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨ ਆਫ ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਸੀਈਓ ਕੁਮਾਰ ਰਾਜਕੋਪਾਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਲੰਬੀ ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰਿਟੇਲਰਸ ਹੁਣ ਦੁਕਾਨਾਂ ਖੋਲ੍ਹ ਰਹੇ ਹਨ। ਕੀਮਤਾਂ ‘ਚ ਵਾਧਾ ਅੱਗੇ ਹੋਰ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਸ ਸਾਲ ਐਨਰਜੀ ਐਫੀਸ਼ੈਂਸੀ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ‘ਚ ਰਿਆਇਤ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *