ਇਸ ਕਾਰਨ ਬੰਦ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ ਪੰਜਾਬ ਦੇ 4150 ਸ਼ੈਲਰ-ਦੇਖੋ ਤਾਜ਼ਾ ਖ਼ਬਰ

ਬਾਰਦਾਨਾ ਖਤਮ ਹੋਣ ਨਾਲ ਪੰਜਾਬ ਦੀ 4150 ਸ਼ੈਲਰ (ਰਈਸ ਮਿੱਲ ) ਬੰਦ ਹੋਣ ਦੇ ਕਗਾਰ ਉੱਤੇ ਹਨ । ਰਾਇਸ ਮਿਲਰਸ ਨੂੰ ਕੇਂਦਰ ਵਲੋਂ 30 ਫ਼ੀਸਦੀ ਜੋ ਪੁਰਾਨਾ ਬਾਰਦਾਨਾ ਮਿਲਿਆ ਸੀ , ਉਸ ਵਿੱਚ ਹੁਣ ਤੱਕ ਹੋਈ 50 ਫ਼ੀਸਦੀ ਮਿਲਿੰਗ ਨਾਲ ਚਾਵਲ ਸਟੋਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ।ਹੁਣ ਜਿਆਦਾਤਰ ਸ਼ੈਲਰ ਮਾਲਕਾਂ ਦੇ ਕੋਲ ਵਾਰਦਾਨਾ ਖਤਮ ਹੋ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ । ਪੱਛਮ ਬੰਗਾਲ ਵਲੋਂ ਬਾਰਦਾਨੇ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਬੰਦ ਹੋਣ ਦੇ ਕਾਰਨ ਰਾਇਸ ਮਿਲਿੰਗ ਦਾ ਕੰਮ ਲੱਗਭੱਗ ਠਪ ਹੋਣ ਦੀ ਹਾਲਤ ਵਿੱਚ ਹੈ ।

ਦਰਅਸਲ , FCI ਬਾਰਦਾਨਾ ਪੱਛਮ ਬੰਗਾਲ ਤੋਂ ਖਰੀਦਦੀ ਹੈ , ਇਸ ਵਾਰ ਕੋਰੋਨਾ ਕਾਲ ਵਿੱਚ ਫੈਕਟਰੀਆਂ ਚੱਲ ਨਹੀਂ ਸਕੀਆਂ ,ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਬਾਰਦਾਨੇ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕੀ ।ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਕੋਲ ਉਪਲੱਬਧ ਕਰੀਬ 30 ਫ਼ੀਸਦੀ ਬਾਰਦਾਨਾ ਸੂਬੇ ਦੇ ਕਰੀਬ 4150 ਰਾਇਸ ਮਿਲਰਸ ਨੂੰ ਸਪਲਾਈ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ , ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਹੁਣ ਤੱਕ ਮਿਲਿੰਗ ਦਾ ਕਰੀਬ 50 ਫ਼ੀਸਦੀ ਚਾਵਲ ਸਟੋਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ , ਲੇਕਿਨ ਹੁਣ ਜਿਆਦਾਤਰ ਰਾਇਸ ਮਿਲਰਸ ਦੇ ਕੋਲ ਬਾਰਦਾਨਾ ਨਹੀਂ ਬਚਿਆ ਹੈ ।

ਹਾਲਾਤਾਂ ਨੂੰ ਵੇਖਦੇ ਹੋਏ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ 22 ਰੁਪਏ ਕਿੱਲੋ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ C ਗਰੇਡ ਬਾਰਦਾਨਾ ਖਰੀਦਣ ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਤਾਂ ਦੇ ਦਿੱਤੀ , ਪਰ ਇਸਨੂੰ ਟੇਂਡਰ ਨਾਲ ਖਰੀਦਣ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਟੇਂਡਰ ਪਰਿਕ੍ਰੀਆ ਨਾਲ ਬਾਰਦਾਨਾ ਖਰੀਦਿਆ ਤਾਂ ਕਾਫ਼ੀ ਸਮਾਂ ਲੱਗ ਜਾਵੇਗਾ ,ਤੱਦ ਤੱਕ ਸ਼ੈਲਰ ਬੰਦ ਰਹਿਣਗੇ ,

ਜੋ ਲੇਬਰ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਉਹ ਵੀ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਮਿਲਣ ਦੇ ਕਾਰਨ ਵਾਪਸ ਚੱਲੀ ਜਾਵੇਗੀ , ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਮਿਲਿੰਗ ਕਰਣਾ ਕਾਫ਼ੀ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ । ਤਰਸੇਮ ਸੈਨੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਗੰਭੀਰ ਸੰਕਟ ਨੂੰ ਵੇਖਦੇ ਹੋਏ ਕੇਂਦਰ ਨੂੰ ਪੱਤਰ ਲਿਖਿਆ ਹੈ ਕਿ ਬਾਰਦਾਨਾ ਉਹ ਸਰਕਾਰੀ ਪੱਧਰ ਉੱਤੇ ਖਰੀਦ ਲੈਂਦੇ ਹੈ , ਤਾਂਕਿ ਸਮੱਸਿਆ ਦਾ ਛੇਤੀ ਨਾਲ ਹੱਲ ਹੋ ਸਕੇ ।

ਜੇਕਰ ਸਮੇ ਰਹਿੰਦੇ ਇਸ ਸਮਸਿਆ ਦਾ ਹੱਲ ਨਾ ਕੱਢਿਆ ਗਿਆ ਤਾਂ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਸਮੇ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਭਾਰੀ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਆ ਸਕਦੀ ਹੈ ਕਿਓਂਕਿ ਜੇਕਰ ਮਜੂਦਾ ਮਾਲ ਨਾ ਲੱਗਿਆ ਤਾਂ ਹੋਰ ਮਾਲ ਕਿਵੇਂ ਲਗੇਗਾ ਤੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਤੋਂ ਝੋਨਾ ਕੌਣ ਖਰੀਦੇਗਾ |

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *