1 ਜੁਲਾਈ ਤੋਂ ਗੈਸ ਸਿਲੰਡਰ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਬਦਲਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ਇਹ ਨਿਯਮ-ਤੁਹਾਡੀ ਜੇਬ੍ਹ ਤੇ ਪਵੇਗਾ ਸਿੱਧਾ ਅਸਰ

ਆਮ ਆਦਮੀ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਕੁਝ ਅਜਿਹੇ ਨਿਯਮ ਹਨ, ਜੋ 1 ਜੁਲਾਈ 2021 ਤੋਂ ਬਦਲ ਜਾਣਗੇ, ਜਿਸਦਾ ਸਿੱਧਾ ਅਸਰ ਤੁਹਾਡੀ ਜੇਬ ਅਤੇ ਘਰੇਲੂ ਬਜਟ ‘ਤੇ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਐਲਪੀਜੀ ਸਿਲੰਡਰ ਯਾਨੀ ਐਲਪੀਜੀ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਦਿਨ ਬਦਲਦੀਆਂ ਹਨ। ਪੈਸੇ ਕੱਢਵਾਉਣ ਅਤੇ ਐਸਬੀਆਈ ਬੈਂਕ ਦੇ ਏਟੀਐਮਜ਼ ਤੋਂ ਚੈੱਕਾਂ ਬਾਰੇ ਨਿਯਮ ਬਦਲਣ ਵਾਲੇ ਹਨ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਿ 1 ਜੁਲਾਈ ਤੋਂ ਕਿਹੜੇ ਨਿਯਮ ਬਦਲਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ।

1. ਐਲਪੀਜੀ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ – ਇੱਕ ਜੁਲਾਈ ਨੂੰ, ਐਲਪੀਜੀ ਸਿਲੰਡਰ ਯਾਨੀ ਐਲਪੀਜੀ ਦੀਆਂ ਨਵੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾਣਗੀਆਂ। ਤੇਲ ਕੰਪਨੀਆਂ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਦਿਨ ਐਲਪੀਜੀ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਤੈਅ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ। ਜੁਲਾਈ ਵਿਚ, ਇਹ ਵੇਖਣਾ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਕੰਪਨੀਆਂ ਐਲਪੀਜੀ ਅਤੇ ਵਪਾਰਕ ਸਿਲੰਡਰਾਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿਚ ਵਾਧਾ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ ਜਾਂ ਨਹੀਂ।

2. ਐਸਬੀਆਈ ਦੇ ਨਿਯਮ ਬਦਲ ਜਾਣਗੇ – ਦੇਸ਼ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਜਨਤਕ ਖੇਤਰ ਦਾ ਬੈਂਕ ਐਸਬੀਆਈ (ਐਸਬੀਆਈ) ਆਪਣੇ ਏਟੀਐਮ ਤੋਂ ਪੈਸੇ ਕੱਢਵਾਉਣ, ਬੈਂਕ ਬ੍ਰਾਂਚ ਤੋਂ ਪੈਸੇ ਕੱਢਵਾਉਣ ਅਤੇ ਚੈੱਕ ਬੁੱਕ ਬਾਰੇ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਹ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਅਗਲੇ ਮਹੀਨੇ ਤੋਂ 1 ਜੁਲਾਈ ਤੋਂ ਲਾਗੂ ਹੋਣਗੇ। ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਚਾਰ ਮੁਫਤ ਨਕਦ ਕੱਢਵਾਉਣ ਐਸਬੀਆਈ ਬੇਸਿਕ ਸੇਵਿੰਗਜ਼ ਬੈਂਕ ਜਮ੍ਹਾ ਖਾਤਾ (ਬੀਐਸਬੀਡੀ) ਖਾਤਾ ਧਾਰਕਾਂ – ਏਟੀਐਮ ਅਤੇ ਬੈਂਕ ਸ਼ਾਖਾਵਾਂ ਸਮੇਤ ਉਪਲਬਧ ਹੋਣਗੇ। ਬੈਂਕ ਮੁਫਤ ਲਿਮਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹਰ ਟ੍ਰਾਂਜੈਕਸ਼ਨ ‘ਤੇ 15 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਜੀਐਸਟੀ ਲਵੇਗਾ। ਹੋਮ ਬਰਾਂਚ ਅਤੇ ਏਟੀਐਮ ਅਤੇ ਗੈਰ- ਐਸਬੀਆਈ ਏਟੀਐਮ ‘ਤੇ ਨਕਦ ਕੱਢਵਾਉਣ ਦੇ ਖਰਚੇ ਲਾਗੂ ਹੋਣਗੇ।

3. ਚੈੱਕ ਬੁੱਕ ਫੀਸ – 1. ਐਸਬੀਆਈ ਬੀਐਸਬੀਡੀ ਖਾਤਾ ਧਾਰਕਾਂ ਨੂੰ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ ਵਿਚ 10 ਕਾਪੀਆਂ ਦੇ ਚੈੱਕ ਮਿਲਦੇ ਹਨ। ਹੁਣ 10 ਚੈੱਕ ਵਾਲੀ ਚੈੱਕ ਬੁੱਕ ‘ਤੇ ਖਰਚੇ ਭਰਨੇ ਪੈਣਗੇ। 10 ਚੈੱਕ ਪੱਤਿਆਂ ਲਈ, ਬੈਂਕ 40 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵੱਧ ਜੀਐਸਟੀ ਲਵੇਗਾ।

2. ਪੱਚੀ ਪੰਨਿਆਂ ਵਾਲੀ ਚੈੱਕ ਲਈ, ਬੈਂਕ 75 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਜੀਐਸਟੀ ਲਵੇਗਾ।

3. ਦਸ ਪੰਨਿਆਂ ਵਾਲੀ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਚੈੱਕ ਬੁੱਕ ਲਈ 50 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਜੀ.ਐੱਸ.ਟੀ. ਲੱਗੇਗਾ।

4. ਬਜ਼ੁਰਗ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਨੂੰ ਚੈੱਕ ਬੁੱਕਾਂ ‘ਤੇ ਨਵੇਂ ਸਰਵਿਸ ਚਾਰਜ ਤੋਂ ਛੋਟ ਮਿਲੇਗੀ।

5. ਬੈਂਕ ਬੀਬੀਐਸਡੀ ਖਾਤਾ ਧਾਰਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਘਰ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਆਪਣੀ ਜਾਂ ਹੋਰ ਬੈਂਕ ਸ਼ਾਖਾ ਤੋਂ ਪੈਸੇ ਕੱਢਵਾਉਣ ਲਈ ਕੋਈ ਖਰਚਾ ਨਹੀਂ ਲਵੇਗਾ।

4. ਇਨਕਮ ਟੈਕਸ

ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਅਜੇ ਵੀ ਇਨਕਮ ਟੈਕਸ ਰਿਟਰਨ ਭਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਨਹੀਂ ਹੋ, ਤਾਂ ਜਿੰਨੀ ਜਲਦੀ ਹੋ ਸਕੇ ਇਸ ਨੂੰ ਭਰੋ। ਇਨਕਮ ਟੈਕਸ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਜੇ ਤੁਸੀਂ 30 ਜੂਨ ਤੱਕ ਆਪਣੀ ਰਿਟਰਨ ਜਮ੍ਹਾ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ ਤਾਂ 1 ਜੁਲਾਈ ਤੋਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੋਹਰਾ ਟੀ.ਡੀ.ਐੱਸ. ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨਾ ਪਏਗਾ। ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਨਿਯਮ ਨੇ ਆਈਟੀਆਰ ਦਾਇਰ ਕਰਨ ਦਾ ਦੂਜਾ ਮੌਕਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।ਆਈਟੀਆਰ ਦਾਖਲ ਕਰਨ ਦੀ ਆਖ਼ਰੀ ਤਰੀਕ 31 ਜੁਲਾਈ ਹੈ ਪਰ ਇਸ ਤਰੀਕ ਨੂੰ 30 ਸਤੰਬਰ ਤੱਕ ਵਧਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

5. ਕੇਨਰਾ ਬੈਂਕ ਦਾ IFSC code – ਕੇਨਰਾ ਬੈਂਕ 1 ਜੁਲਾਈ 2021 ਤੋਂ ਸਿੰਡੀਕੇਟ ਬੈਂਕ ਦਾ ਆਈਐਫਐਸਸੀ ਕੋਡ ਬਦਲਣ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸਿੰਡੀਕੇਟ ਬੈਂਕ ਦੇ ਸਾਰੇ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਸ਼ਾਖਾ ਤੋਂ ਅਪਡੇਟ ਕੀਤੇ ਆਈਐਫਐਸਸੀ ਕੋਡ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਕੇਨਰਾ ਬੈਂਕ ਦੀ ਤਰਫੋਂ ਇਹ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਸਿੰਡੀਕੇਟ ਬੈਂਕ ਦੇ ਰਲੇਵੇਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਾਰੀਆਂ ਸ਼ਾਖਾਵਾਂ ਦਾ ਆਈਐਫਸੀ ਕੋਡ ਬਦਲਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਬੈਂਕ ਨੇ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਆਈਐਫਐਸਸੀ ਕੋਡ ਨੂੰ ਅਪਡੇਟ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਹੈ, ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਐਨਈਐਫਟੀ, ਆਰਟੀਜੀਐਸ ਅਤੇ ਆਈਐਮਪੀਐਸ ਵਰਗੀਆਂ ਸਹੂਲਤਾਂ ਦਾ ਲਾਭ 1 ਜੁਲਾਈ ਤੋਂ ਉਪਲਬਧ ਨਹੀਂ ਹੋਣਗੇ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.