ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਸਾਰੇ ਸੂਬਿਆਂ ਚ’ 31 ਤਰੀਕ ਤੋਂ ਕਰਤਾ ਇਹ ਵੱਡਾ ਐਲਾਨ

ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਅੱਜ ਕਿਹਾ ਕਿ ਰਾਜ ਬੋਰਡਾਂ ਨੂੰ 12ਵੀਂ ਜਮਾਤ ਦੀਆਂ ਪ੍ਰੀਖਿਆਵਾਂ ਲਈ ਅੰਦਰੂਨੀ ਮੁਲਾਂਕਣ (Internal Assesment) ਯੋਜਨਾ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਤੇ 31 ਜੁਲਾਈ ਤੱਕ ਮੁਲਾਂਕਣ ਦੇ ਅਧਾਰ ਤੇ ਨਤੀਜੇ ਐਲਾਨਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਸਰਬਉੱਚ ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅੰਦਰੂਨੀ ਮੁਲਾਂਕਣ 10 ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਗ਼ੌਰਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿੱਚ, ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਸੀਬੀਐਸਈ (CBSE) ਤੇ ਸੀਆਈਐਸਸੀਈ (CISCE) ਬੋਰਡਾਂ ਨੂੰ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਦੇ ਮੁਲਾਂਕਣ ਲਈ ਵੈਕਲਪਿਕ ਮੁਲਾਂਕਣ ਮਾਪਦੰਡ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਲਈ ਦੋ ਹਫ਼ਤੇ ਦਿੱਤੇ ਸਨ। ਦੋਵੇਂ ਬੋਰਡਾਂ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਹਫ਼ਤੇ ਮੁਲਾਂਕਣ ਦੇ ਮਾਪਦੰਡਾਂ ਬਾਰੇ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੂੰ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ,

ਜਿਸ ਨੂੰ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਸੀ ਅਤੇ ਇਸਨੂੰ “ਨਿਰਪੱਖ ਤੇ ਉਚਿਤ” ਕਰਾਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਰਾਜ ਬੋਰਡਾਂ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸੀਬੀਐਸਈ ਤੇ ਮੁੱਖ ਪ੍ਰੀਖਿਆਵਾਂ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਸੀਬੀਐਸਈ ਦੁਆਰਾ ਲਏ ਗਏ ਸਨ। ਸੀਆਈਐਸਸੀਈ ਨੇ ਵੀ 31 ਜੁਲਾਈ ਤੱਕ ਹੀ ਨਤੀਜੇ ਐਲਾਨਣੇ ਹਨ।

21 ਰਾਜਾਂ ਨੇ ਕਰਵਾਈਆਂ ਗਈਆਂ 6 ਰਾਜਾਂ ਦੀਆਂ ਬੋਰਡ ਪ੍ਰੀਖਿਆਵਾਂ ਰੱਦ – ਹੁਣ ਤੱਕ 21 ਰਾਜਾਂ ਨੇ ਬੋਰਡ ਦੀ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਨੂੰ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਅਤੇ 6 ਰਾਜਾਂ ਨੇ 12 ਵੀਂ ਜਮਾਤ ਦੀ ਬੋਰਡ ਦੀ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਲਈ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਰਾਜਾਂ ਨੂੰ ਨੋਟਿਸ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਸਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅਜੇ ਤੱਕ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਬੋਰਡ ਪ੍ਰੀਖਿਆਵਾਂ ਰੱਦ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀਆਂ ਸਨ।

ਬਿਹਾਰ ਰਾਜ ਦਾ 12ਵੀਂ ਦਾ ਨਤੀਜਾ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਜਾਰੀ ਹੋ ਚੁੱਕਾ – ਬਿਹਾਰ ਰਾਜ ਨੇ 12 ਵੀਂ ਬੋਰਡ ਦੀਆਂ ਪ੍ਰੀਖਿਆਵਾਂ ਦਾ ਨਤੀਜਾ 26 ਮਾਰਚ 2021 ਨੂੰ ਹੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ 12 ਵੀਂ ਸਕਰੂਟਨੀ ਦਾ ਨਤੀਜਾ ਐਲਾਨਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। 12ਵੀਂ ਸਕਰੂਟਨੀ ਦੀ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਫਰਵਰੀ 2021 ਵਿੱਚ ਲਈ ਗਈ ਸੀ। ਉਹ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਜੋ ਆਪਣੇ ਬੀਐਸਈਬੀ (BSEB) ਦੇ 12ਵੀਂ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਤੋਂ ਅਸੰਤੁਸ਼ਟ ਸਨ, ਨੇ ਅਧਿਕਾਰਤ ਸਾਈਟ ਤੇ ਪੜਤਾਲ ਦੀ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਲਈ ਅਰਜ਼ੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.