ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਸਸਤੀ ਹੋਈ ਘਰ ਵਿਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਵਰਤੀਂ ਜਾਣ ਵਾਲੀ ਚੀਜ਼-ਲੋਕਾਂ ਚ’ ਛਾਈ ਖੁਸ਼ੀ

ਆਮ ਆਦਮੀ ਲਈ ਰਾਹਤ ਦੀ ਖ਼ਬਰ ਹੈ। ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਬਾਜ਼ਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਆਈ ਗਿਰਾਵਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਤੇਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਹੇਠਾਂ ਆ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਪਿਛਲੇ ਹਫ਼ਤੇ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਤੇਲ ਬੀਜ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਸੋਇਆਬੀਨ, ਮੂੰਗਫਲੀ, ਕਪਾਹ ਬੀਜ ਤੇ ਪਾਮਮੋਲਿਨ ਕਾਂਡਲਾ ਤੇਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਗਿਰਾਵਟ ਆਈ ਹੈ।

ਬਾਜ਼ਾਰ ਦੇ ਜਾਣੂ ਸੂਤਰਾਂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਮਾਰਚ, ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੇ ਮਈ ਦੌਰਾਨ ਦਰਾਮਦ ਕੀਤੇ ਤੇਲਾਂ ਨਾਲੋਂ ਸਸਤਾ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਵੀ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੀ ਖਪਤ ਵਧੀ ਹੈ। ਸਰ੍ਹੋਂ ਤੋਂ ਰਿਫਾਇੰਡ ਬਣਾਉਣ ਕਾਰਨ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੀ ਘਾਟ ਹੋਈ। ਫੂਡ ਰੈਗੂਲੇਟਰ ਐਫਐਸਐਸਏਆਈ ਵੱਲੋਂ 8 ਜੂਨ ਤੋਂ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਤੇਲ ਦੀ ਮਿਲਾਵਟ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਨੇ ਵੀ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀ ਮੰਗ ਵਧਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।

ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ – ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੀ ਮੰਗ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਆਮਦ ਘੱਟ ਹੈ ਤੇ ਕਿਸਾਨ ਰੁਕ-ਰੁਕ ਕੇ ਮਾਲ ਲਿਆ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਥਿਤੀਆਂ ਵਿੱਚ ਪਿਛਲੇ ਹਫਤੇ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਸਮੀਖਿਆ ਅਧੀਨ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਦੌਰਾਨ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਤੇਲ-ਤੇਲ ਬੀਜ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਸੂਤਰਾਂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਆਉਣ ਵਾਲੀ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੀ ਫਸਲਾਂ ਦੇ ਮੌਜੂਦਾ ਮੌਸਮ ਵਿੱਚ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਉਮੀਦ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੋਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ। ਮਾਹਰਾਂ ਦਾ ਵਿਚਾਰ ਹੈ ਕਿ ਕਿਸਾਨ ਕਣਕ ਦੀ ਬਜਾਏ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੀ ਬਿਜਾਈ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਸੂਤਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਹੁਣ ਤੋਂ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਬੀਜਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਫਸਲ ਹੁਣ ਮੰਡੀ ਵਿੱਚ ਉਪਲਬਧ ਹੈ ਤੇ ਅਜਿਹਾ ਨਾ ਹੋਵੇ ਕਿ ਬਿਜਾਈ ਮੌਕੇ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਸੰਭਵ ਬੰਪਰ ਝਾੜ ਦੇ ਰਸਤੇ ਵਿੱਚ ਬੀਜ ਦੀ ਘਾਟ ਅੜਿੱਕਾ ਬਣ ਜਾਵੇ। ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੀ ਮੌਜੂਦਾ ਖਪਤ ਦਾ ਪੱਧਰ ਸਿਰਫ 70-75 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੇ ਕਰੀਬ ਹੈ ਪਰ ਅਗਲੇ 10-15 ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਖਪਤ ਦਾ ਪੱਧਰ 100 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ ਤੇ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿੱਚ ਆਮਦ ਦੀ ਘਾਟ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਹੁਣ ਤੋਂ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਬੀਜ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧ ਕਰਨਾ ਵਧੀਆ ਕਦਮ ਸਾਬਤ ਹੋਏਗਾ।

ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਦੋ ਲੱਖ ਬੋਰੀ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੀ ਲੋੜ – ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਰਾਜਸਥਾਨ ਤੇ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੀਆਂ ਤੇਲ ਮਿੱਲਾਂ ਮਾਲ ਦੀ ਘਾਟ ਕਾਰਨ ਬੰਦ ਹੋਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਸਥਾਨਕ 5-20 ਥੈਲੇ ਪੀਹਣ ਵਾਲੇ ਛੋਟੇ ਕ੍ਰੈਸ਼ਰਾਂ ਦੀ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਇੱਕ ਤੋਂ 1.25 ਲੱਖ ਬੋਰੀਆਂ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੀ ਮੰਗ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਜਦੋਂਕਿ ਵੱਡੀ ਤੇਲ ਮਿੱਲਾਂ ਵਿੱਚ ਰੋਜ਼ਾਨਾ 2.5 ਲੱਖ ਬੈਗ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਪੱਕੀ ਘਾਨੀ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਵਾਲੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਦੋ ਲੱਖ ਬੋਰੀਆਂ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਵੱਡੀ ਮੰਗ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ ਦੋ ਤੋਂ ਢਾਈ ਲੱਖ ਬੋਰੀਆਂ ਸਰ੍ਹੋਂ ਹੀ ਪਹੁੰਚੀਆਂ ਹਨ।

ਸੂਤਰਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਿਹੜੀ ਸਥਿਤੀ ਹੁਣ ਬਣਦੀ ਪ੍ਰਤੀਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੀ ਮੰਗ ਹੋਰ ਵਧੇਗੀ ਕਿਉਂਕਿ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ੁੱਧ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦਾ ਤੇਲ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਅੱਗੇ ਵਧਣ ਨਾਲ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਤੇਲਾਂ ਵਿੱਚ ਉਤਰਾਅ-ਚੜ੍ਹਾਅ ਦਾ ਅਸਰ ਸਰ੍ਹੋਂ ‘ਤੇ ਨਹੀਂ ਪਵੇਗਾ, ਜਿਸ ਦੀ ਮੰਗ ਲਗਾਤਾਰ ਵਧ ਰਹੀ ਹੈ।

ਉਧਰ ਸੋਇਆਬੀਨ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਗਿਰਾਵਟ ਅਤੇ ਮੰਗ ਦੀ ਘਾਟ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਰਿਪੋਟਿੰਗ ਵੀਕੈਂਡ ਦੇ ਪਿਛਲੇ ਹਫਤੇ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਇੱਕ ਗਿਰਾਵਟ ਦੇ ਨਾਲ ਬੰਦ ਹੋਈ।

ਕਿਹੜਾ ਤੇਲ ਇੰਨਾ ਸਸਤਾ ਹੋ ਗਿਆ-  ਪਿਛਲੇ ਹਫਤੇ, ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਬੀਜ ਦੀ ਕੀਮਤ 150 ਰੁਪਏ ਦੀ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ 7275-7325 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕੁਇੰਟਲ ਰਹੀ ਜੋ ਪਿਛਲੇ ਹਫਤੇ ਦੇ ਅੰਤ ਵਿੱਚ 7125-7175 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕੁਇੰਟਲ ਸੀ।ਸਰ੍ਹੋਂ ਦਾਦਰੀ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵੀ 150 ਰੁਪਏ ਵਧ ਕੇ 14,250 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕੁਇੰਟਲ ਹੋ ਗਿਆ।

ਸਰ੍ਹੋਂ ਪੱਕੀ ਘਾਨੀ ਤੇ ਕੱਚੀ ਘਾਨੀ ਦੇ ਟਿਨ ਵੀ ਸਮੀਖਿਆ ਅਧੀਨ ਹਫਤੇ ਦੇ ਦੌਰਾਨ 25 ਰੁਪਏ ਦੀ ਤੇਜ਼ੀ ਦੇ ਨਾਲ ਕ੍ਰਮਵਾਰ 2300-2350 ਰੁਪਏ ਤੇ 2400-2500 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਟਿਨ ‘ਤੇ ਬੰਦ ਹੋਏ।

ਸੋਇਆਬੀਨ ਦੇ ਤੇਲ ਰਹਿਤ ਖਲ (ਡੀਓਸੀ) ਦੀ ਭਾਰੀ ਸਥਾਨਿਕ ਅਤੇ ਦਰਾਮਦ ਮੰਗ ਕਰਕੇ ਸੋਇਆਬੀਨ ਦਾਣਾ ਅਤੇ ਲੂਜ਼ ਸੋਇਆਬੀਨ ਦਾ ਭਾਅ ਕ੍ਰਮਵਾਰ 300-250 ਰੁਪਏ ਦਾ ਫਾਈਦਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ 7350-7400 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕੁਇੰਟਲ ਦੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਬੰਦ ਹੋਇਆ।

ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਸੋਇਆਬੀਨ ਦਿੱਲੀ (ਸੁਧਾਰੀ), ਸੋਇਆਬੀਨ ਇੰਦੌਰ ਅਤੇ ਸੋਇਆਬੀਨ ਡੀਗਮ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਕ੍ਰਮਵਾਰ 250, 250 ਰੁਪਏ ਅਤੇ 50 ਰੁਪਏ ਦੀ ਗਿਰਾਵਟ ਨਾਲ, 250 ਰੁਪਏ, 250 ਰੁਪਏ ਅਤੇ 50 ਰੁਪਏ ਦੀ ਗਿਰਾਵਟ ਨਾਲ ਲੜੀਵਾਰ 13,300 ਰੁਪਏ ਅਤੇ 12,200 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕੁਇੰਟਲ ‘ਤੇ ਬੰਦ ਹੋਇਆ ਹੈ।

ਗੁਜਰਾਤ ਵਿਚ ਮੂੰਗਫਲੀ ਦਾ ਦਾਣਾ 210 ਰੁਪਏ ਦੀ ਗਿਰਾਵਟ ਦੇ ਨਾਲ 5,495-5,640 ਰੁਪਏ ‘ਤੇ, ਮੂੰਗਫਲੀ ਗੁਜਰਾਤ 700 ਰੁਪਏ ਦੀ ਗਿਰਾਵਟ ਦੇ ਨਾਲ 13,500 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕੁਇੰਟਲ ਅਤੇ ਮੂੰਗਫਲੀ ਸਾਲਵੈਂਟ ਰਿਫਾਇੰਡ ਦੀ ਕੀਮਤ 50 ਰੁਪਏ ਗਿਰਾਵਟ ਨਾਲ 2,075-2,205 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਟਿਨ ‘ਤੇ ਬੰਦ ਹੋਇਆ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *