ਚੜ੍ਹਦੀ ਸਵੇਰ ਮੀਂਹ ਪੈਣ ਬਾਰੇ ਆਈ ਵੱਡੀ ਖ਼ਬਰ-ਏਥੇ-ਏਥੇ ਆ ਰਿਹਾ ਹੈ ਚੜਕੇ ਹੋਜੋ ਤਿਆਰ

ਰਾਜਧਾਨੀ ਦਿੱਲੀ ਵਿਚ 2 ਅਤੇ 3 ਜੁਲਾਈ ਨੂੰ ਬਾਰਸ਼ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਪਰ ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਦੱਖਣੀ-ਪੱਛਮੀ ਮੌਨਸੂਨ ਦੀ ਹੋਰ ਅੱਗੇ ਵਧਣ ਲਈ ਅਗਲੇ ਸੱਤ ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਦਿੱਲੀ ਵਿਚ ਕੋਈ ਢੁਕਵੀਂ ਸਥਿਤੀ ਹੋਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਮੌਸਮ ਦੇ ਮੌਜੂਦਾ ਹਾਲਾਤ, ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਵਾਯੂਮੰਡਲ ਦੀਆਂ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਅਤੇ ਹਵਾ ਦੇ ਅਨੁਮਾਨ ਤੋਂ ਸੰਕੇਤ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਕਿ ਰਾਜਸਥਾਨ, ਪੱਛਮੀ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਹਰਿਆਣਾ, ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਦੇ ਬਾਕੀ ਹਿੱਸੇ ਅਤੇ ਦਿੱਲੀ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬ ਅਗਲੇ ਛੇ-ਸੱਤ ਦਿਨਾਂ ਲਈ ਦੱਖਣ-ਪੱਛਮ ਮੌਨਸੂਨ ਵੱਲ ਵਧਣਗੇ। ਕਿਸੇ ਵੀ ਅਨੁਕੂਲ ਹਾਲਾਤ ਦੇ ਵਧਣ ਦਾ ਕੋਈ ਸੰਭਾਵਨਾ ਨਹੀਂ ਹੈ।”

ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਮੌਸਮ ਪੂਰਵ ਅਨੁਮਾਨ ਕੇਂਦਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਦੱਖਣ-ਪੱਛਮੀ ਮੌਨਸੂਨ ਦੀ ਉੱਤਰੀ ਸੀਮਾ, ਹਾਲਾਂਕਿ, ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿੱਚ ਬਾੜਮੇਰ, ਭਿਲਵਾੜਾ ਅਤੇ ਧੌਲਪੁਰ ਅਤੇ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਅਲੀਗੜ੍ਹ ਅਤੇ ਮੇਰਠ ਵਿੱਚ ਅਤੇ ਹਰਿਆਣਾ ਵਿੱਚ ਅੰਬਾਲਾ ਤੇ ਪੰਜਾਬ ਵਿਚ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਵਿੱਚ 26 ਡਿਗਰੀ ਉੱਤਰ ਅਤੇ ਲੰਬਕਾਰ ‘ਚ 70 ਡਿਗਰੀ ਪੂਰਬ ਤੋਂ ਗੁਜ਼ਰਦੀ ਹੈ।

ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਉੱਤਰ ਪੱਛਮੀ ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਇਸ ਦੇ ਆਸ ਪਾਸ ਅਤੇ ਪੂਰਬੀ ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿੱਚ ਸਮੁੰਦਰੀ ਤਲ ਤੋਂ 9.0 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੇ ਉੱਪਰ ਚੱਕਰਵਾਤੀ ਗੇੜ ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਚੱਕਰਵਾਤ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਦਾ ਕਾਰਨ ਸਮੁੰਦਰ ਤਲ ਤੋਂ 0.9 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੀ ਉੱਚਾਈ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਟ੍ਰਫ ਰੇਖਾ ਹੋਣਾ ਦੱਸਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜੋ ਪੂਰਬੀ ਰਾਜਸਥਾਨ ਤੋਂ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਲੱਗਦੇ ਪੱਛਮੀ ਅਸਾਮ ਨਾਲ ਚੱਕਰਵਾਤ ਦੇ ਕਾਰਨ ਚਲ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਉੱਤਰੀ ਛੱਤੀਸਗੜ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਆਸ ਪਾਸ ਦੇ ਇਲਾਕਿਆਂ ਵਿਚ ਚੱਕਰਵਾਤੀ ਚੱਕਰ ਹੁਣ ਉੱਤਰ-ਪੂਰਬੀ ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਹੈ ਅਤੇ ਸਮੁੰਦਰੀ ਤਲ ਤੋਂ 1.5 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੀ ਦੂਰੀ ‘ਤੇ ਗੁਆਂਢ ਵਿਚ ਹੋਣ ਦੀ ਬਹੁਤ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਸਮੁੰਦਰੀ ਤੱਟ ਤੋਂ 1.5 ਤੋਂ 5.8 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੀ ਉੱਚਾਈ ਦੇ ਨਾਲ ਸਮੁੰਦਰੀ ਤੱਟ ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਤੇਲੰਗਾਨਾ ਵਿਚ ਵੀ ਚੱਕਰਵਾਤੀ ਗੇੜ ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *