ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਭਾਰਤ ਚ’ ਇਹਨਾਂ ਥਾਂਵਾਂ ਤੇ ਵੱਜੀ ਖਤਰੇ ਦੀ ਘੰਟੀ-ਪ੍ਰਮਾਤਮਾਂ ਭਲੀ ਕਰੇ

ਗਲੋਬਲ ਵਾਰਮਿੰਗ ਤੇ ਹਵਾਈ ਬਦਲਾਅ ਜਿਹੇ ਖਤਰਿਆਂ ਨੇ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆਂ ਦੇ ਵੱਡੇ ਖਤਰਾ ਪੈਦਾ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ‘ਚ ਇਕ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਖਤਰਾ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਜਲ ਪੱਧਰ ‘ਚ ਵਾਧੇ ਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਸਮੁੰਦਰ ਕੰਢੀ ਇਲਾਕੇ ਤੇ ਦਵੀਪ ਸਮੂੰਹ ਵੀ ਇਸ ਖਤਰੇ ਤੋਂ ਅਣਛੂਹੇ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਹਾਲ ਹੀ ‘ਚ ਇਕ ਅਧਿਐਨ ‘ਚ ਇਸ ਖਤਰੇ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਕਰੀਬ ਤੋਂ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਲਕਸ਼ਦਵੀਪ ‘ਤੇ ਮੰਡਰਾ ਰਿਹੈ ਖਤਰਾ – ਅਧਿਐਨ ‘ਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਪੱਛਮੀ ਕੰਢੇ ਰੇਖਾ ਦੇ ਨਜ਼ਦੀਕ ਲਕਸ਼ਦੀਪ ‘ਚ ਸਮੁੰਦਰ ਤਲ ‘ਚ ਸਾਲਾਨਾ 0.4 ਐੱਮਐੱਮ ਪ੍ਰਤੀ ਸਾਲ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ 0.9 ਐੱਮਐੱਮ ਪ੍ਰਤੀ ਸਾਲ ਦੇ ਦਾਇਰੇ ‘ਚ ਵਾਧਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਆਲਮ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਜਲ ਪੱਧਰ ‘ਚ ਵਾਧੇ ਨਾਲ ਇਹ ਪੂਰਾ ਦਵੀਪ ਸਮੂਹ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਹਾਲਾਤ ‘ਚ ਹਨ। ਲਕਸ਼ਦੀਪ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਇਹ ਆਪਣੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਅਧਿਐਨ ਹੈ, ਜਿਸ ‘ਚ ਕਲਾਈਮੇਟ ਮਾਡਲ ਅਨੁਮਾਨ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਭਵਿੱਖ ਦੀ ਤਸਵੀਰ ਦਾ ਖਾਕਾ ਖਿੱਚਣ ਦਾ ਯਤਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਕੀਤਾ ਅਧਿਐਨ – ਆਈਆਈਟੀ ਖੜਗਪੁਰ ਦੇ ਵਾਸਤੁਸ਼ਿਲਪ ਤੇ ਖੇਤਰੀ ਨਿਯੋਜਨ ਤੇ ਮਹਾਸਾਗਰ ਅਭਿਆਂਤਰਿਕੀ ਤੇ ਨੌਵਿਹਨ ਵਾਸਤੂਸ਼ਿਲਪ ਦੀ ਸੰਯੁਕਤ ਟੀਮ ਨੇ ਇਹ ਅਧਿਐਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਅਧਿਐਨ ਲਈ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਵਿਗਿਆਨ ਤੇ ਪ੍ਰੋਧੋਗਿਕੀ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਅੰਤਰਗਤ ਸੰਚਾਲਿਤ ਹਵਾਈ ਪਰਿਵਰਤਨ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ (ਸੀਸੀਪੀ) ਨੇ ਵੀ ਸਹਿਯੋਗ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਛੋਟੇ ਦਵੀਪਾਂ ਨੂੰ ਵੱਡਾ ਨੁਕਸਾਨ – ਵਰਨਣਯੋਗ ਹੈ ਕਿ 36 ਦਵੀਪਾਂ ਦਾ ਸਮੂਹ ਲਕਸ਼ਦੀਪ ਨਾ ਸਿਰਫ ਆਪਣੇ ਕੁਦਰਤੀ ਸੁੰਦਰਤਾ ਲਈ ਸਗੋਂ ਸਮੁੰਦਰਿਕ ਜੈਵ-ਵਿਵਿਧਤਾ ਦੇ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਤੋਂ ਵੀ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ। ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਪੱਧਰ ‘ਚ ਵਾਧੇ ਨਾਲ ਲਕਸ਼ਦੀਪ ਦੇ ਚੇਲਟ ਤੇ ਅਮਿਨੀ ਜਿਹੇ ਛੋਟੇ ਦਵੀਪਾਂ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਨੁੂਕਸਾਨ ਹੋਵੇਗਾ।

ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਰੋਜ਼ਾਨਾਂ ਤਾਜ਼ੀਆਂ ਖਬਰਾਂ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦੇਖਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਸਾਡੇ ਪੇਜ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਲਾਇਕ ਅਤੇ ਫੋਲੋ ਕਰੋ ਤਾਂ ਜੋ ਸਾਡੇ ਦੁਆਰਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹਰ ਨਵੀਂ ਖ਼ਬਰ ਜਾਂ ਹੋਰ ਅਪਡੇਟ ਤੁਹਾਡੇ ਤੱਕ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਪਹੁੰਚ ਜਾਵੇ |n

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *