ਇੰਡੀਆ ਵਾਲਿਆਂ ਲਈ ਆਈ ਵੱਡੀ ਖੁਸ਼ਖ਼ਬਰੀ-ਸਰਕਾਰ ਲੈਣ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਇਹ ਵੱਡਾ ਫੈਸਲਾ

ਕਰੋੜਾਂ ਨੌਕਰੀਪੇਸ਼ਾ (Working empoyee’s) ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਵੱਡੀ ਖਬਰ ਹੈ। ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ਕਮਾਈ ਛੁੱਟੀਆਂ (Earned Leave) 240 ਤੋਂ ਵਧ ਕੇ 300 ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਦੀ ਕਮਾਈ ਛੁੱਟੀ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਜਲਦੀ ਹੀ ਕੋਈ ਫੈਸਲਾ ਲੈ ਸਕਦੀ ਹੈ।ਦਰਅਸਲ, ਪਿਛਲੇ ਦਿਨੀਂ ਲੋਬਰ ਕੋਡ (Labor code) ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਵਿਚ ਬਦਲਾਅ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਕਿਰਤ ਮੰਤਰਾਲੇ, ਲੇਬਰ ਯੂਨੀਅਨ ਅਤੇ ਉਦਯੋਗ ਦੇ ਨੁਮਾਇੰਦਿਆਂ ਦਰਮਿਆਨ ਕੰਮ ਦੇ ਘੰਟੇ, ਸਾਲਾਨਾ ਛੁੱਟੀਆਂ, ਪੈਨਸ਼ਨ, ਪੀਐਫ, ਟੇਕ ਹੋਮ ਸੈਲਰੀ, ਰਿਟਾਇਰਮੈਂਟ ਆਦਿ ਬਾਰੇ ਚਰਚਾ ਹੋਈ ਸੀ।

ਜਿਸ ਵਿਚ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ Earned Leave 240 ਤੋਂ ਵਧਾ ਕੇ 300 ਕਰਨ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ।ਲੇਬਰ ਕੋਡ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ 1 ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੋਂ ਲਾਗੂ ਕੀਤੇ ਜਾਣੇ ਸਨ, ਪਰ ਕਈ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰਾਂ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਨਾ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।

ਜਾਣੋ ਕੀ ਮੰਗ ਹੈ? – ਲੇਬਰ ਯੂਨੀਅਨਾਂ ਵੱਲੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਪੀ.ਐੱਫ. ਦੀ ਸੀਮਾ ਵਧਾਉਣ ਅਤੇ ਕਮਾਈ ਹੋਈ ਛੁੱਟੀ ਦੀ ਮੰਗ ਬਾਰੇ ਵੀ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਸੀ। ਯੂਨੀਅਨ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਲੋਕ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਅਰਨਡ ਲੀਵ ਦੀ ਸੀਮਾ 240 ਤੋਂ ਵਧਾ ਕੇ 300 ਦਿਨਾਂ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇ।

ਜਾਣੋ ਨਵੇਂ ਲੋਬਰ ਕਾਨੂੰਨ – ਕਿਰਤ ਸੁਧਾਰਾਂ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਨਵੇਂ ਕਾਨੂੰਨ ਸੰਸਦ ਦੁਆਰਾ ਸਤੰਬਰ 2020 ਵਿੱਚ ਪਾਸ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ। ਹੁਣ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਜਲਦੀ ਤੋਂ ਜਲਦੀ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਲੇਬਰ ਕੋਡ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਮੁਢਲੀ ਤਨਖਾਹ ਕੁੱਲ ਤਨਖਾਹ ਦਾ 50% ਜਾਂ ਵਧੇਰੇ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

ਇਹ ਬਹੁਤੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਢਾਂਚੇ ਨੂੰ ਬਦਲ ਦੇਵੇਗਾ। ਜੇ ਮੁਢਲੀ ਤਨਖਾਹ ਵਧਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਪੀਐਫ ਅਤੇ ਗਰੈਚੁਟੀ ਵਿੱਚ ਕਟੌਤੀ ਵਾਲੀ ਰਕਮ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਹ ਹੱਥ ਤਨਖਾਹ ਨੂੰ ਘਟਾ ਦੇਵੇਗਾ, ਹਾਲਾਂਕਿ, ਪੀਐਫ ਵਧ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਸਿਰਫ 4 ਦਿਨਾਂ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ – ਨਵੇਂ ਲੇਬਰ ਕੋਡ ਵਿਚ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਵਿਚ ਇਹ ਵਿਕਲਪ ਵੀ ਰੱਖਿਆ ਜਾਵੇਗਾ, ਜਿਸ ‘ਤੇ ਕੰਪਨੀ ਅਤੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਆਪਸੀ ਸਹਿਮਤੀ ਨਾਲ ਫੈਸਲਾ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਨਵੇਂ ਨਿਯਮਾਂ ਤਹਿਤ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕੰਮ ਦੇ ਘੰਟੇ ਵਧਾ ਕੇ 12 ਕਰਨ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਕੰਮ ਦੇ ਘੰਟਿਆਂ ਦੀ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੱਦ ਇਕ ਹਫ਼ਤੇ ਵਿਚ 48 ਘੰਟੇ ਰੱਖੀ ਗਈ ਹੈ, ਇਸ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਕੰਮ ਦੇ ਦਿਨਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਨੂੰ ਘਟਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *