ਪੁੱਤ ਦੀ ਜਾਨ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਪਿੱਠ ਤੇ ਚੁੱਕ ਕੇ ਦੌੜੀ ਮਾਂ ਤੇ ਫ਼ਿਰ ਇਸ ਤਰਾਂ ਹੋਈ ਮੌਤ ਦੇਖ ਕੇ ਨਮ ਹੋ ਜਾਣਗੀਆਂ ਅੱਖਾਂ

ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਕੁੱਲੂ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ ਮਣੀਕਰਨ ਘਾਟੀ ਦੇ ਬ੍ਰਹਮਾ ਗੰਗਾ ਨਾਲੇ ਵਿੱਚ ਭਾਰੀ ਮੀਂਹ ਕਾਰਨ ਤਬਾਹੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਪਾਰਵਤੀ ਨਦੀ ਦੀ ਸਹਾਇਕ ਨਦੀ ਵਿੱਚ ਹੜ੍ਹ ਕਾਰਨ ਚਾਰ ਲੋਕ ਲਾਪਤਾ ਹਨ।ਔਰਤ ਆਪਣੇ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਪਿੱਠ ਉੱਤੇ ਚੁੱਕ ਕੇ ਦੌੜ ਰਹੀ ਸੀ ਅਤੇ ਉਹ ਪਾਣੀ ਦੇ ਤੇਜ਼ ਵਹਾਅ ਵਿੱਚ ਵਹਿ ਗਈ ਅਤੇ ਲਾਪਤਾ ਹੋ ਗਈ।

ਇਹ ਇੱਕ ਭਿਆਨਕ ਦ੍ਰਿਸ਼ ਸੀ ਅਤੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਬੜੀ ਮੁਸ਼ਕਲ ਨਾਲ ਪਹਾੜੀ ਉੱਤੇ ਚੜ੍ਹ ਕੇ ਆਪਣੀ ਜਾਨ ਬਚਾਈ। ਲਗਭਗ 15 ਅਤੇ 20 ਮਿੰਟ ਬਾਅਦ ਪਾਣੀ ਦਾ ਵਹਾਅ ਘੱਟ ਗਿਆ। ਹੜ੍ਹ ਕਾਰਨ ਪਿੰਡ ਦੇ 10 ਘਰਾਂ ਦੀ ਹੇਠਲੀ ਮੰਜ਼ਲ ਨੂੰ ਮਲਬਾ ਭਰ ਗਿਆ ਅਤੇ ਸਭ ਕੁਝ ਤਬਾਹ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।ਪਿੰਡ ਨੂੰ ਜਾਣ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਪੂਨਮ ਨਾਂ ਦੀ ਔਰਤ ਆਪਣੇ 4 ਸਾਲ ਦੇ ਬੇਟੇ ਨੂੰ ਪਿੱਠ ‘ਤੇ ਲੈ ਕੇ ਭੱਜ ਰਹੀ ਸੀ, ਜੋ ਪਾਣੀ ਦੇ ਵਹਾਅ ਦੇ ਵਿੱਚ ਵਹਿ ਗਈ।

ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਬਿਜਲੀ ਪ੍ਰਾਜੈਕਟ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਕਰਮਚਾਰੀ ਲਾਪਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕੈਪਿੰਗ ਸਾਈਟ ਦੀ ਮਹਿਲਾ ਪ੍ਰਬੰਧਕ ਵਿਨੀਤਾ ਵੀ ਲਾਪਤਾ ਹੈ।ਕੁੱਲੂ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, 25 ਸਾਲਾ ਪੂਨਮ ਅਤੇ 4 ਸਾਲਾ ਨਿਕੁੰਜ, 25 ਸਾਲਾ ਵਿਨੀਤਾ ਗਾਜ਼ੀਆਬਾਦ (ਯੂਪੀ), ਸਥਾਨਕ ਨਿਵਾਸੀ ਵਰਿੰਦਰ ਲਾਪਤਾ ਹਨ। ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਵੱਲੋਂ ਲਾਪਤਾ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਨੂੰ ਲੱਭਣ ਲਈ ਤਲਾਸ਼ੀ ਮੁਹਿੰਮ ਜਾਰੀ ਹੈ।

ਘਟਨਾ ਦੀ ਖ਼ਬਰ ਮਿਲਦਿਆਂ ਹੀ ਸਥਾਨਕ ਵਿਧਾਇਕ ਸੁੰਦਰ ਸਿੰਘ ਠਾਕੁਰ ਮੌਕੇ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਏ ਅਤੇ ਮੌਕੇ’ ਤੇ ਹੋਏ ਨੁਕਸਾਨ ਦਾ ਜਾਇਜ਼ਾ ਲਿਆ ਅਤੇ ਪੀੜਤ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਦਿਲਾਸਾ ਦਿੱਤਾ। ਸਥਾਨਕ ਵਿਧਾਇਕ ਸੁੰਦਰ ਸਿੰਘ ਠਾਕੁਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਬਹੁਤ ਹੀ ਦਰਦਨਾਕ ਹਾਦਸਾ ਵਾਪਰਿਆ ਹੈ। ਤਲਾਸ਼ੀ ਮੁਹਿੰਮ ਜਾਰੀ ਹੈ ਅਤੇ ਸਥਾਨਕ ਲੋਕ ਪਾਰਵਤੀ ਨਦੀ ਦੇ ਕੰਢੇ ‘ਤੇ ਬੰਨ੍ਹ ਤੱਕ ਵੀ ਤਲਾਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਨੂੰ ਪੀੜਤ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਉਚਿਤ ਮੁਆਵਜ਼ਾ ਦੇਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਪੂਨਮ ਦੇ ਸਹੁਰੇ ਰੋਸ਼ਨ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਸ ਦੀ ਨੂੰਹ ਅਤੇ ਪੋਤਾ ਸਵੇਰੇ 6 ਵਜੇ ਦੇ ਕਰੀਬ ਬ੍ਰਹਮਾ ਗੰਗਾ ਨਾਲੇ ਵਿੱਚ ਅਚਾਨਕ ਆਏ ਭਾਰੀ ਹੜ੍ਹ ਕਾਰਨ ਲਾਪਤਾ ਹੋ ਗਏ। ਮੇਰੀ ਨੂੰਹ ਅਤੇ ਪੋਤੀ ਮੇਰੇ ਸਾਮ੍ਹਣੇ ਵਹਿ ਗਏ। ਮੈਂ ਉਸਨੂੰ ਫੜਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ, ਪਰ ਉਸਨੂੰ ਬਚਾ ਨਾ ਸਕਿਆ। ਸਥਾਨਕ ਚਸ਼ਮਦੀਦ ਗਵਾਹ ਟੇਂਜਿਗ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਜਦੋਂ ਉਹ ਸਵੇਰੇ 5 ਵਜੇ ਉੱਠਿਆ ਤਾਂ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮੀਂਹ ਪੈ ਰਿਹਾ ਸੀ ਅਤੇ ਬ੍ਰਹਮਾ ਗੰਗਾ ਨਾਲੇ ਵਿੱਚ ਅਚਾਨਕ ਆਏ ਹੜ੍ਹ ਨੂੰ ਵੇਖਦਿਆਂ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਹਫੜਾ -ਦਫੜੀ ਮਚ ਗਈ ਅਤੇ ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਲੋਕ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਜਗ੍ਹਾ ਵੱਲ ਭੱਜਣ ਲੱਗੇ।ਪਿੰਡ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਨੂੰ ਕੰਕਰੀਟ ਦੀ ਕੰਧ ਬਣਾਉਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਡੀਸੀ ਕੁੱਲੂ ਆਸ਼ੂਤੋਸ਼ ਗਰਗ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਚਾਰ ਲੋਕ ਲਾਪਤਾ ਹਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਭਾਲ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।

 

ਸਥਾਨਕ ਚਸ਼ਮਦੀਦ ਗਵਾਹ ਟੇਂਜਿਗ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਔਰਤ ਆਪਣੇ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਪਿੱਠ ‘ਤੇ ਰੱਖ ਕੇ ਦੌੜ ਰਹੀ ਸੀ ਤੇ ਅਚਾਨਕ ਉਹ ਪਾਣੀ ਦੇ ਤੇਜ਼ ਵਹਾਅ ਨਾਲ ਵਹਿ ਗਈ ਅਤੇ ਲਾਪਤਾ ਹੋ ਗਈ। ਇਹ ਇੱਕ ਭਿਆਨਕ ਦ੍ਰਿਸ਼ ਸੀ ਅਤੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਪਹਾੜੀ ਉੱਤੇ ਚੜ੍ਹ ਕੇ ਆਪਣੀ ਜਾਨ ਬਚਾਈ। ਲਗਭਗ 15 ਅਤੇ 20 ਮਿੰਟ ਬਾਅਦ ਪਾਣੀ ਦਾ ਵਹਾਅ ਘੱਟ ਗਿਆ ਹੜ੍ਹ ਦੇ ਮਲਬੇ ਨੇ ਪਿੰਡ ਦੇ 10 ਘਰਾਂ ਦੀ ਹੇਠਲੀ ਮੰਜ਼ਲ ਨੂੰ ਭਰ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਸਭ ਕੁਝ ਤਬਾਹ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *