ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ 1 ਤਰੀਕ ਤੋਂ ਇਹਨਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਦੇ ਸਕਦੀ ਹੈ ਬਹੁਤ ਵੱਡਾ ਤੋਹਫ਼ਾ-ਹੋਜੋ ਤਿਆਰ

ਸਰਕਾਰੀ ਕਰਮਚਾਰੀ ਅਕਤੂਬਰ ਤੋਂ 300 ਕਮਾਈ ਦੀ ਛੁੱਟੀ (Earned leave) ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ 1 ਅਕਤੂਬਰ ਤੋਂ ਲੇਬਰ ਕੋਡ(Labour Code Rules) ਦੇ ਨਿਯਮ ਲਾਗੂ ਕਰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਸਰਕਾਰੀ ਅਤੇ ਨਿੱਜੀ ਖੇਤਰ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ 300 ਛੁੱਟੀਆਂ ਮਿਲ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਲੇਬਰ ਕੋਡ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ 1 ਅਕਤੂਬਰ ਤੋਂ ਲਾਗੂ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਜੇ ਲੇਬਰ ਕੋਡ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ਕਮਾਈ ਛੁੱਟੀ (Earned Leave) 240 ਤੋਂ 300 ਤੱਕ ਵਧ ਸਕਦੀ ਹੈ।

1 ਅਕਤੂਬਰ ਤੋਂ ਛੁੱਟੀਆਂ ਵਧ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ – ਸਰਕਾਰ 1 ਅਪ੍ਰੈਲ 2021 ਤੋਂ ਨਵੇਂ ਲੇਬਰ ਕੋਡ ਵਿਚ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਸੀ, ਪਰ ਰਾਜਾਂ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਦੀ ਘਾਟ ਅਤੇ ਐਚਆਰ ਨੀਤੀਆਂ ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਲਈ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਵਧੇਰੇ ਸਮਾਂ ਦੇਣ ਕਾਰਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮੁਲਤਵੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਕਿਰਤ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਸਰਕਾਰ 1 ਜੁਲਾਈ ਤੋਂ ਲੇਬਰ ਕੋਡ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਨੋਟੀਫਾਈ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਸੀ,

ਪਰ ਰਾਜਾਂ ਨੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਲਈ ਹੋਰ ਸਮਾਂ ਮੰਗਿਆ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ 1 ਅਕਤੂਬਰ ਤੱਕ ਮੁਲਤਵੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ। ਇਸ ਨਿਯਮ ਦੇ ਲਾਗੂ ਹੋਣ ਨਾਲ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ਛੁੱਟੀ 300 ਤੱਕ ਵਧਾਈ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ।ਹੁਣ 240 ਛੁੱਟੀਆਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰੋ – ਦਰਅਸਲ, ਪਿਛਲੇ ਦਿਨੀਂ ਕਿਰਤ ਮੰਤਰਾਲੇ, ਲੇਬਰ ਯੂਨੀਅਨ ਅਤੇ ਉਦਯੋਗ ਦੇ ਨੁਮਾਇੰਦਿਆਂ ਦਰਮਿਆਨ ਕੰਮ ਦੇ ਘੰਟੇ, ਸਲਾਨਾ ਛੁੱਟੀਆਂ, ਪੈਨਸ਼ਨ, ਪੀਐਫ, ਘਰੇਲੂ ਤਨਖਾਹ, ਰਿਟਾਇਰਮੈਂਟ ਆਦਿ ਦੇ ਸੰਬੰਧ ਵਿੱਚ ਲੇਬਰ ਕੋਡ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਵਿੱਚ ਬਦਲਾਅ ਬਾਰੇ ਚਰਚਾ ਹੋਈ ਸੀ।

ਛੁੱਟੀਆਂ ਨੂੰ 240 ਤੋਂ ਵਧਾ ਕੇ 300 ਕਰਨ ਦੀ ਮੰਗ ਸੀ। ਜੇਕਰ ਲੇਬਰ ਯੂਨੀਅਨ ਦੀਆਂ ਮੰਗਾਂ ਮੰਨ ਲਈਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ ਤਾਂ 1 ਅਕਤੂਬਰ ਤੋਂ ਸਰਕਾਰੀ ਕਰਮਚਾਰੀ 300 ਕਮਾਈ ਛੁੱਟੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਸਰਕਾਰ ਤੋਂ ਇਮਾਰਤ ਅਤੇ ਹੋਰ ਨਿਰਮਾਣ ਕਾਮਿਆਂ, ਬੀਡੀ ਕਾਮਿਆਂ, ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਅਤੇ ਕਾਮਿਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਸਿਨੇਮਾ ਖੇਤਰ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਕਾਮਿਆਂ ਲਈ ਵੱਖਰੇ ਨਿਯਮ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ।

ਲੇਬਰ ਕੋਡ ਦੇ ਨਿਯਮ- ਹੁਣ ਕਿਰਤ ਮੰਤਰਾਲਾ ਅਤੇ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਲੇਬਰ ਕੋਡ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ 1 ਅਕਤੂਬਰ ਤੱਕ ਨੋਟੀਫਾਈ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਸੰਸਦ ਨੇ ਅਗਸਤ 2019 ਵਿਚ ਤਿੰਨ ਲੇਬਰ ਕੋਡ, ਸਨਅਤੀ ਸੰਬੰਧ, ਕੰਮ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ, ਸਿਹਤ ਅਤੇ ਕੰਮਕਾਜੀ ਹਾਲਤਾਂ ਅਤੇ ਸਮਾਜਿਕ ਸੁਰੱਖਿਆ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਨਿਯਮਾਂ ਵਿਚ ਸੋਧ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਇਹ ਨਿਯਮ ਸਤੰਬਰ 2020 ਨੂੰ ਪਾਸ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.