31 ਅਗਸਤ ਤੋਂ ਲਾਗੂ ਹੋਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ਇਹ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ- ਇੰਡੀਆ ਵਾਲਿਓ ਹੋਜੋ ਤਿਆਰ

ਜੇ ਤੁਹਾਡਾ ਵੀ ਕਿਸੇ ਬੈਂਕ ਵਿਚ ਖਾਤਾ ਖੁੱਲ੍ਹਾ ਹੈ ਤੇ ਤੁਸੀਂ ਉਸ ਵਿਚ ਅਕਸਰ ਲੈਣ -ਦੇਣ ਕਰਦੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਆਰਬੀਆਈ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਸਾਰੇ ਬੈਂਕਾਂ ਵਿੱਚ ਚਾਲੂ ਖਾਤੇ ਲਈ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਬਣਾਏ ਹਨ, ਜੋ 31 ਅਕਤੂਬਰ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਹੋਣਗੇ। ਦਰਅਸਲ, ਛੋਟੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੇ ਮਾਲਕਾਂ ਨੇ ਸਰਕਾਰ ਅਤੇ ਆਰਬੀਆਈ ਨੂੰ ਖਾਤੇ ਬੰਦ ਕਰਨ ਦੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਜਿਸ ਬਾਰੇ ਆਰਬੀਆਈ ਵੱਲੋਂ ਜਾਰੀ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਚਾਲੂ ਖਾਤਿਆਂ ਲਈ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮਾਂ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਉਧਾਰ ਲੈਣ ਵਾਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਕਰਜ਼ ਅਨੁਸ਼ਾਸਨ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਬੈਂਕਾਂ ਦੀ ਬਿਹਤਰ ਨਿਗਰਾਨੀ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨਾ ਹੈ।

ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਅਗਸਤ ਵਿਚ, ਭਾਰਤੀ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਨੇ ਇਕ ਚਾਲੂ ਖਾਤਾ ਖੋਲ੍ਹਣ ਲਈ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਬਣਾਏ ਸਨ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਉਧਾਰ ਲੈਣ ਵਾਲਾ ਸਿਰਫ ਉਸ ਬੈਂਕ ਵਿਚ ਇਕ ਚਾਲੂ ਖਾਤਾ ਰੱਖ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਉਸਦਾ ਕੁੱਲ ਉਧਾਰ ਘੱਟ ਹੈ, ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 10 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਸ਼ੇਅਰ ਰੱਖੋ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬੈਂਕਾਂ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਸਾਰੇ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਚਾਲੂ ਖਾਤਿਆਂ ਨੂੰ ਬੰਦ ਕਰਨ ਜਾਂ ਫ੍ਰੀਜ਼ ਕਰਨ ਬਾਰੇ ਸੂਚਿਤ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਈਮੇਲ ਭੇਜੋ। ਇਸ ਜਾਣਕਾਰੀ ਵਿੱਚ ਆਰਬੀਆਈ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਬੈਂਕਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਸਾਡੀ ਸ਼ਾਖਾ ਵਿਚ ਆਪਣਾ ਨਕਦ ਕ੍ਰੈਡਿਟ / ਓਵਰਡਰਾਫਟ ਖਾਤਾ ਰੱਖ ਸਕਦੇ ਹੋ।

ਉਸ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕੈਸ਼ ਕ੍ਰੈਡਿਟ / ਓਵਰਡਰਾਫਟ ਖਾਤੇ ਦੀ ਸੁਵਿਧਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ, ਇਸਦੀ ਸੰਭਾਲ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਬੇਨਤੀ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਕਿ ਆਪਣੇ ਮੌਜੂਦਾ ਖਾਤੇ ਨੂੰ 30 ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਬੰਦ ਕਰਨ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਕਰੋ। ਆਰਬੀਆਈ ਵੱਲੋਂ ਜਾਰੀ ਸਰਕੂਲਰ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਮੁੱਦਿਆਂ ਨੂੰ ਸੁਲਝਾਉਣ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬੈਂਕਾਂ ਤੋਂ ਕੁਝ ਹੋਰ ਸਮੇਂ ਲਈ ਬੇਨਤੀਆਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਈਆਂ ਹਨ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦੀ ਆਖਰੀ ਮਿਤੀ 31 ਅਕਤੂਬਰ, 2021 ਤਕ ਵਧਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਹੁਣ ਤੁਹਾਡੇ ਮਨ ਵਿਚ ਇਹ ਸਵਾਲ ਵੀ ਆਵੇਗਾ ਕਿ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਦੀ ਕੀ ਲੋੜ ਹੈ?

ਇਸ ਲਈ ਨਵਾਂ ਨਿਯਮ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਲਾਗੂ – ਨਵੇਂ ਨਿਯਮਾਂ ਦੇ ਲਾਗੂ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਨਕਦ ਪ੍ਰਵਾਹ ਦੀ ਨਿਗਰਾਨੀ ਕਰਨਾ ਅਤੇ ਫੰਡਾਂ ਦੀ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਨੂੰ ਰੋਕਣਾ ਸੌਖਾ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਆਰਬੀਆਈ ਨੇ ਪਾਇਆ ਕਿ ਮੌਜੂਦਾ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਅਤੇ ਜੁਰਮਾਨੇ ਦੀਆਂ ਵਿਵਸਥਾਵਾਂ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਉਧਾਰ ਲੈਣ ਵਾਲੇ ਬੈਂਕਾਂ ਵਿੱਚ ਚਾਲੂ ਖਾਤੇ ਖੋਲ੍ਹ ਕੇ ਫੰਡਾਂ ਦੀ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ।

ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਸਪਸ਼ਟ ਹੈ ਪਰ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਇਸ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ, ਇਕ ਜਨਤਕ ਖੇਤਰ ਦੇ ਬੈਂਕ ਦੇ ਇਕ ਸੀਨੀਅਰ ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਈਟੀ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਖਾਤੇ ਬੰਦ ਕਰਨ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਹੋਏ ਹਨ। ਜੇ ਸਾਰੇ ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਚਾਲੂ ਖਾਤਾ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਲੈਣ -ਦੇਣ ਲਈ ਖੋਲ੍ਹਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਇਹ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਵਪਾਰਕ ਲੈਣ -ਦੇਣ ਕਰਨ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਹਰ ਖਾਤੇ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ, ਕਿਸੇ ਵੀ ਸਮੇਂ ਬੈਂਕ ਜਾਂ ਏਟੀਐਮ ਤੋਂ ਪੈਸੇ ਕਵਾਏ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ ਇਸ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ, ਖਾਤਾ ਧਾਰਕ ਜਦੋਂ ਚਾਹੇ ਪੈਸੇ ਕਢਵਾ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਜਿਸਦੇ ਲਈ ਉਸ ਤੋਂ ਕੋਈ ਚਾਰਜ ਨਹੀਂ ਲਿਆ ਜਾਂਦਾ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਬਚਤ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਬਕਾਏ ਤੇ ਵਿਆਜ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਚਾਲੂ ਖਾਤੇ ਦੇ ਬਕਾਏ ਤੇ ਕੋਈ ਵਿਆਜ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *