ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੇ ਕਾਬੁਲ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਆਏ ਅਮਰੀਕੀ ਜਹਾਜ਼ ਦੇ ਲੈਂਡਿੰਗ ਗੇਅਰ ਚੋਂ ਮਿਲੇ ਮਨੁੱਖੀ ਸਰੀਰ ਦੇ ਟੁੱਕੜੇ-ਦੇਖੋ ਵੀਡੀਓ

ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ (Afghanistan Crisis) ਵਿੱਚ ਭਿਆਨਕ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਅੰਦਾਜ਼ਾ ਯੂਐਸ ਏਅਰ ਫੋਰਸ ਦੇ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਤੋਂ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ, ਯੂਐਸ ਏਅਰ ਫੋਰਸ (US Airforce) ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਜਹਾਜ਼ ਦੇ ਲੈਂਡਿੰਗ ਗੀਅਰ ਵਿੱਚ ਪਾਏ ਗਏ “ਸਰੀਰ ਦੇ ਟੁਕੜਿਆਂ” ਦੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰੇਗੀ। ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਕਿ ਸੀ -17 ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਦੇ ਜਿੱਥੋਂ ਪਹੀਏ ਨਿਕਲਦੇ ਹਨ ਉੱਥੇ ਸਰੀਰ ਦੇ ਅੰਗ ਮਿਲੇ ਹਨ। ਹਵਾਈ ਫੌਜ ਨੇ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਹਾਜ਼ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਕਾਬੁਲ ਦੇ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ‘ਤੇ ਉਤਰਿਆ ਅਤੇ ਸੈਂਕੜੇ ਅਫਗਾਨ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਨਾਲ ਘਿਰਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਬਿਆਨ ‘ਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ,’ ‘ਜਹਾਜ਼ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਿਗੜਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਸੀ -17 ਦੇ ਅਮਲੇ ਨੇ ਜਲਦ ਤੋਂ ਜਲਦ ਹਵਾਈ ਖੇਤਰ ਨੂੰ ਛੱਡਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ।

ਜ਼ਿਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ‘ਤੇ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਕਬਜ਼ੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਅਫਗਾਨ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਜਾਨ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਕਾਬੁਲ ਦੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚੇ ਅਤੇ ਇਸੇ ਹਫੜਾ -ਦਫੜੀ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਲੋਕ ਉੱਥੋਂ ਉੱਡ ਰਹੇ ਅਮਰੀਕੀ ਫੌਜੀ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਜਹਾਜ਼ ਤੋਂ ਡਿੱਗ ਗਏ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਸੱਤ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਸੀ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ, ਟੋਲੋ ਨਿਊਜ਼ ਏਜੰਸੀ ਨੇ ਕਾਬੁਲ ਏਅਰਪੋਰਟ ਦਾ ਇੱਕ ਹੋਰ ਵੀਡੀਓ ਸਾਂਝਾ ਕੀਤਾ ਹੈ. ਇਸ ਵੀਡੀਓ ਵਿੱਚ ਦੇਖਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਚਾਰ ਯਾਤਰੀ ਇੱਕ ਜਹਾਜ਼ ਤੋਂ ਹੇਠਾਂ ਡਿੱਗ ਗਏ ਹਨ। ਇਹ ਯਾਤਰੀ ਜਹਾਜ਼ ਦੇ ਅੰਦਰ ਨਹੀਂ ਜਾ ਸਕੇ ਅਤੇ ਜਹਾਜ਼ ਦੇ ਬਾਹਰ ਲਟਕ ਰਹੇ ਸਨ।

ਤਾਲਿਬਾਨ ਨਾਲ ਅਮਰੀਕੀ ਫੌਜ ਦਾ ਤਾਲਮੇਲ: ਪੈਂਟਾਗਨ – ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ, ਪੈਂਟਾਗਨ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ ਕਿ ਅਮਰੀਕੀ ਫੌਜ ਤਾਲਿਬਾਨ ਨਾਲ ਤਾਲਮੇਲ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਫ਼ੌਜ ਅਮਰੀਕੀਆਂ ਅਤੇ ਅਫ਼ਗਾਨ ਸਹਿਯੋਗੀ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਰਾਹੀਂ ਕਾਬੁਲ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਤੋਂ ਲਿਜਾਣ ਲਈ ਅਪਰੇਸ਼ਨ ਤੇਜ਼ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਤੋਂ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਦੋ ਹਫਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਕੱਢਣ ਲਈ ਵਾਧੂ ਅਮਰੀਕੀ ਫੌਜਾਂ ਵੀ ਲਿਆਂਦੀਆਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ।

ਫੌਜ ਦੇ ਮੇਜਰ ਜਨਰਲ ਵਿਲੀਅਮ ਟੇਲਰ ਨੇ ਪੈਂਟਾਗਨ ਨਿਊਜ਼ ਕਾਨਫਰੰਸ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਹਵਾਈ ਫੌਜ ਦੇ ਨੌਂ ਸੀ -17 ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਜਹਾਜ਼ ਰਾਤ ਨੂੰ ਉਪਕਰਣਾਂ ਅਤੇ ਲਗਭਗ 1,000 ਸਿਪਾਹੀਆਂ ਨਾਲ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚੇ, ਅਤੇ ਸੱਤ ਸੀ -17 ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਨੇ 700-800 ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਨੂੰ ਕੱਢਿਆ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ 165 ਅਮਰੀਕੀ ਸ਼ਾਮਲ ਸਨ। ਉਸਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕੁਝ ਅਫਗਾਨ ਵੀ ਇਸ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।

ਪੈਂਟਾਗਨ ਦੇ ਮੁੱਖ ਬੁਲਾਰੇ ਜੌਹਨ ਕਿਰਬੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ‘ਤੇ ਅਮਰੀਕੀ ਕਮਾਂਡਰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਅਣਸੁਖਾਵੀਂ ਘਟਨਾ ਨੂੰ ਟਾਲਣ ਲਈ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੇ ਬਾਹਰ ਤਾਲਿਬਾਨ ਕਮਾਂਡਰਾਂ ਨਾਲ ਸਿੱਧੇ ਸੰਪਰਕ ਵਿੱਚ ਹਨ। ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੁਆਰਾ ਕੋਈ ਦੁਸ਼ਮਣੀ ਵਾਲੀ ਕਾਰਵਾਈ ਨਹੀਂ ਹੋਈ ਸੀ, ਅਤੇ ਇਹ ਕਿ ਹਾਰੀ ਹੋਈ ਅਫਗਾਨ ਫੌਜ ਦੇ ਕਈ ਮੈਂਬਰ ਹੁਣ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ‘ਤੇ ਸਨ, ਜੋ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਕੱਢਣ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ।ਪੈਂਟਾਗਨ ਦੇ ਬੁਲਾਰੇ ਕਿਰਬੀ ਨੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਟੈਲੀਵਿਜ਼ਨ ਇੰਟਰਵਿਆਂ ਦੌਰਾਨ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮਹਾਦੀਪ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਅਮਰੀਕੀ ਫੌਜੀ ਸਥਾਨਾਂ ਵਿੱਚ 22,000 ਕੱਢੇ ਗਏ ਅਫਗਾਨਾਂ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਰੱਖਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਈ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਉਸ ਨੇ ਸਥਾਨਾਂ ਦੇ ਨਾਂ ਨਹੀਂ ਦੱਸੇ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.