ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਤਾਲੀਬਾਨ ਨੇ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਵਿਚ ਔਰਤਾਂ ਲਈ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਇਹ ਸਖ਼ਤ ਕਾਰਵਾਈ

ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ‘ਤੇ ਭਿਆਨਕ ਕਬਜ਼ੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੀ ਸਖ਼ਤ ਕਾਰਵਾਈ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਤਾਲਿਬਾਨ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਨਿਸ਼ਾਨਾ ਔਰਤਾਂ ਬਣੀਆਂ ਹਨ। ਉਹ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਦਖਲ ਦੇਣ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਸ਼ਕਤੀਹੀਣ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰ ਲੱਗੀਆਂ ਹਨ। ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਬਿਊਟੀ ਪਾਰਲਰ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਬਣੇ ਹਨ। ਕਈ ਸਲੂਨਾਂ ਦੇ ਬਾਹਰ ਲੱਗੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਤਸਵੀਰਾਂ ਦੇ ਚਿਹਰੇ ਤਾਲਿਬਾਨ ਲੜਾਕਿਆਂ ਨੇ ਬੜੀ ਬੇਰਹਿਮੀ ਨਾਲ ਵਿਗਾੜ ਕੇ ਕਾਲਖ ਪੋਚ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਕਈ ਥਾਂਵਾਂ ਉੱਤੇ ਸੈਲੂਨ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੇ ਖੁਦ ਹੀ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਡਰੋਂ ਸੈਲੂਨ ਦੇ ਬਾਹਰ ਦੇ ਪੋਸਟਰ ਪੇਂਟ ਕਰ ਦਿੱਥੇ ਹਨ।

ਕਾਬੁਲ ਦੇ ਸ਼ਾਰ-ਏ-ਨਾਵ ਵਿੱਚ ਸਪਰੇਅ ਪੇਂਟ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕਾਲਖ ਪੋਚੀ ਔਰਤਾਂ ਦੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਦੇ ਅੱਗੇ ਇੱਕ ਤਾਲਿਬਾਨ ਲੜਾਕੂ ਸੈਲੂਨ ਦੇ ਅੱਗੇ ਦੀ ਲੰਘਦਾ ਹੋਇਆ। ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਤੋਂ ਤਾਜ਼ਾ ਭਿਆਨਕ ਤਸਵੀਰਾਂ ਉਸ ਸਮੇਂ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈਆਂ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਤਾਲਿਬਾਨ ਨੇ ਕਾਬੁਲ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਪਹਿਲੀ ਅਧਿਕਾਰਤ ਨਿਊਜ਼ ਕਾਨਫਰੰਸ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਦਾਖਲ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਇਹ ਡਰ ਵਧਦਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਤਾਲਿਬਾਨ ਹੁਣ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਔਰਤਾਂ ਤੋਂ ਸੱਤਾ ਖੋਹਣ ਲਈ ਆਪਣੀ ਤਾਕਤ ਵਧਾਏਗਾ। ਰਾਜਧਾਨੀ ਦੇ ਇੱਕ ਬਿਊਟੀ ਸੈਲੂਨ ਵਿੱਚ ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਚਿਹਰੇ ਬੇਰਹਿਮੀ ਨਾਲ ਵਿਗਾੜੇ ਗਏ |

ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ, ਤਾਲਿਬਾਨ ਨੇ ਦੂਜੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨਾਲ ਸ਼ਾਂਤੀਪੂਰਨ ਸੰਬੰਧਾਂ ਦੀ ਇੱਛਾ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ। ਤਾਲਿਬਾਨ ਨੇ ਜ਼ੋਰ ਦੇ ਕੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਇਸਲਾਮਿਕ ਕਾਨੂੰਨ ਦੇ ਦਾਇਰੇ ਵਿੱਚ ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਦਾ ਸਨਮਾਨ ਕਰੇਗਾ। ਬਿਊਟੀ ਸੈਲੂਨ ਵਿਖੇ ਔਰਤ ਦੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਬਲੈਕ ਸਪਰੇਅ ਪੇਂਟ ਕੀਤੀ ਗਿਆ ਹੈ।

ਤਾਲਿਬਾਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਔਰਤਾਂ ਸਿਹਤ ਖੇਤਰ ਅਤੇ ਹੋਰ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ. ਜਿੱਥੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ। ਔਰਤਾਂ ਨਾਲ ਕੋਈ ਭੇਦਭਾਵ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਤਸਵੀਰ ਵਿੱਚ ਔਰਤ ਦੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਅਤੇ ਲਿਪਸ ਨੂੰ ਕਾਲੇ ਸਪਰੇਅ ਪੇਂਟ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਕਾਬੁਲ ਵਿੱਚ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਦਾਖਲ ਹੁੰਦੇ ਸਾਰ ਹੀ ਇੱਕ ਬਿਊਟੀ ਸੈਲੂਨ ਦੀ ਮਹਿਲਾ ਕਰਮਚਾਰੀ ਇੱਕ ਦੀਵਾਰ ਤੋਂ ਲਾੜੀ ਦਾ ਹੋਰਡਿੰਗ ਉਤਾਰ ਰਹੀ ਹੈ |ਇੱਕ ਬਿਊਟੀ ਸੈਲੂਨ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਕਰਮਚਾਰੀ ਕਾਬੁਲ ਵਿੱਚ ਕੰਧ ਉੱਤੇ ਇੱਕ ਔਰਤ ਦੀ ਇੱਕ ਵੱਡੀ ਫੋਟੋ ਉੱਤੇ ਪੇਂਟ ਕਰਦਾ ਹੋਇਆ।

ਇੱਕ ਅਫਗਾਨ ਪੱਤਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਸਾਂਝੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਇੱਕ ਤਸਵੀਰ ਮਾਈਕਰੋਬਲਾਗਿੰਗ ਸਾਈਟ ਟਵਿੱਟਰ ਉੱਤੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਆਦਮੀ ਇੱਕ ਬਿਊਟੀ ਪਾਰਲਰ ਦੀ ਦੁਕਾਨ ਦੇ ਬਾਹਰ ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਵੱਡੇ ਪੋਸਟਰਾਂ ਨੂੰ ਢੱਕਣ ਲਈ ਇੱਕ ਰੋਲਰ ਅਤੇ ਚਿੱਟੇ ਪੇਂਟ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦਾ ਦਿਖਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ਼ਤਿਹਾਰ ਵਿੱਚ ਤਾਜ ਬਿਊਟੀ ਸੈਲੂਨ ਦਿਖਾਇਆ ਗਿਆ, ਜੋ ਕਿ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਬਿਊਟੀ ਸੈਲੂਨ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ 1996-2001 ਦੇ ਸ਼ਾਸਨ ਦੌਰਾਨ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਕੰਮ ਕਰਨ ਜਾਂ ਸਕੂਲ ਜਾਣ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪੁਰਸ਼ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਆਪਣੇ ਘਰ ਛੱਡਣ ਤੋਂ ਵੀ ਰੋਕਿਆ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਚਿਹਰੇ ਢੱਕਣ ਜਾਂ ਸਜ਼ਾ ਦੇ ਜੋਖਮ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਤਾਲਿਬਾਨ ਨੇ ਇਸ ਵਾਰ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਵਧੇਰੇ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੇਣ ਦਾ ਵਾਅਦਾ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਵਸਨੀਕਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ੱਕ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਇਸ ਵਾਅਦੇ ਨੂੰ ਨਿਭਾਉਣਗੇ? ਇਸ ਗੱਲ ਤੋਂ ਡਰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਨਵਾਂ ਤਾਲਿਬਾਨ ਸ਼ਾਸਨ ਕੀ ਲੈ ਕੇ ਆਵੇਗਾ। ਤਸਵੀਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪੁਰਸ਼ ਨੂੰ ਕਾਬੁਲ ਬਿਊਟੀ ਸੈਲੂਨ ਦੇ ਬਾਹਰ ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਚਿੱਤਰਾਂ ਉੱਤੇ ਸਫੇਦ ਪੇਂਟ ਕਰਦੇ ਵੇਖਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *