ਹੁਣ ਗਰਮੀਆਂ ‘ਚ AC ਚਲਾਓ ਰੱਜ ਕੇ, ਨਹੀਂ ਆਵੇਗਾ ਬਿਜਲੀ ਦਾ ਬਿੱਲ,ਦੇਖੋ ਕਿਵੇਂ….

ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਗਰਮੀ ਦਾ ਮੌਸਮ ਆਉਂਦਾ ਹੈ, ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿੱਚ ਏਸੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ਤੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਜੋ ਵਾਤਾਵਰਣ ਲਈ ਹਾਨੀਕਾਰਕ ਸਾਬਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਤੇ ਜੇਬ ਲਈ ਬਹੁਤ ਮਹਿੰਗੀ ਸਾਬਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਏਸੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਹਾਲੇ ਵੀ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਭਾਵੇਂ ਇਸ ਨੂੰ ਕੁਝ ਸਮੇਂ ਲਈ ਚਲਾ ਕੇ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇ ਪਰ ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਬਿੱਲ ਦੀ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨੀ ਅਤੇ ਵਾਤਾਵਰਣ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾਏ ਬਗੈਰ ਏਸੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਸੂਰਜੀ ਊਰਜਾ (ਸੋਲਰ ਐਨਰਜੀ-Solar Energy) ਦੁਆਰਾ ਚੱਲਣ ਵਾਲਾ ਏਸੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਵਿਕਲਪ ਸਾਬਤ ਹੋਵੇਗਾ। ਸੋਲਰ ਏਸੀ ਨੂੰ ਚਲਾਉਣ ਲਈ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਬਿੱਲ ਨਹੀਂ ਦੇਣੇ ਪੈਣਗੇ।

ਸੋਲਰ ਏਸੀ ਕੀ ਹੈ? ਏਸੀ ਮੱਧ ਵਰਗ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਵਿੱਚ ਖਰੀਦਿਆ ਤਾਂ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਬਿੱਲ ਕਾਰਨ ਇਸ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਅਜਿਹੀ ਹਾਲਤ ਵਿੱਚ, ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਤਣਾਅ ਦੇ ਏਸੀ ਦੀ ਠੰਢਕ ਦਾ ਅਨੰਦ ਲੈਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਘਰ ਵਿੱਚ ਸੋਲਰ ਏਸੀ ਲਗਾਓ।ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ 1 ਟਨ ਸੋਲਰ ਏਸੀ ਦੀ ਕੀਮਤ ਲਗਭਗ 1 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਹੈ, ਜੋ ਬਿਜਲੀ ’ਤੇ ਚੱਲਣ ਵਾਲੇ ਏਸੀ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਤਿੰਨ ਗੁਣਾ ਮਹਿੰਗਾ ਹੈ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਸੋਲਰ ਏਸੀ ਖਰੀਦਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਇਸ ਨੂੰ ਦੁਬਾਰਾ ਸੇਵਾ ਅਤੇ ਸੰਚਾਲਨ ਲਈ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਬਿੱਲਾਂ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ।ਸੋਲਰ ਏਸੀ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਬਹੁਤ ਟਿਕਾਊ ਅਤੇ ਸਸਤੀਆਂ ਹਨ, ਜੋ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਬਿੱਲਾਂ ਦੀ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਤੋਂ ਦੂਰ ਰੱਖਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਸੋਲਰ ਏਸੀ ਖਰੀਦਣ ਲਈ ਰਾਜ ਪੱਧਰ ’ਤੇ ਸਬਸਿਡੀ ਵੀ ਉਪਲਬਧ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਤੁਸੀਂ ਘੱਟ ਕੀਮਤ ਤੇ ਇਹ ਏਸੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ।

ਘੱਟ ਦੇਖਭਾਲ ਲਾਗਤ – ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ, AC ਨੂੰ ਹਰ ਸਾਲ ਸਰਵਿਸ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਇਸਦੀ ਕੂਲਿੰਗ ਗੈਸ ਵੀ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਜਿਸ ਦੇ ਕਾਰਨ ਏਸੀ ਦਾ ਰੱਖ ਰਖਾਅ ਬਹੁਤ ਮਹਿੰਗਾ ਸਾਬਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਸੋਲਰ ਏਸੀ ਖਰੀਦਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਇਸਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਉੱਤੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਖਰਚ ਨਹੀਂ ਆਵੇਗਾ।ਪੈਨਲ ਪਲੇਟ ਤੇ ਡੀਸੀ ਤੋਂ ਏਸੀ ਕਨਵਰਟਰ ਸੋਲਰ ਏਸੀ ਦੇ ਨਾਲ ਵੀ ਉਪਲਬਧ ਹਨ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਬਿਨਾ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਏਸੀ ਨੂੰ ਅਸਾਨੀ ਨਾਲ ਚਲਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਸੋਲਰ ਪੈਨਲ ਪਲੇਟ ਨੂੰ ਛੱਤ ‘ਤੇ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਜਿੱਥੇ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਧੁੱਪ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਤੇਜ਼ ਧੁੱਪ ਵਧੇਰੇ ਬਿਜਲੀ ਪੈਦਾ ਕਰੇਗੀ ਤੇ ਸੋਲਰ ਏਸੀ ਘਰ ਨੂੰ ਠੰਢਾ ਰੱਖੇਗੀ।ਸੋਲਰ ਪਲੇਟਾਂ ਨੂੰ ਸਮੇਂ ਸਮੇਂ ’ਤੇ ਡੀਸੀ ਬੈਟਰੀ ਦੁਆਰਾ ਚਾਰਜ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜੋ ਸੋਲਰ ਏਸੀ ਨਾਲ ਆਉਂਦੀ ਹੈ, ਸੋਲਰ ਪਲੇਟਾਂ ਨੂੰ ਸੂਰਜ ਤੋਂ ਵਧੇਰੇ ਬਿਜਲੀ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਬਣਾਉਂਦੀ ਹੈ ਤੇ ਸੋਲਰ ਏਸੀ ਨੂੰ ਚਲਾਉਣ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦੀ ਊਰਜਾ ਦਿੰਦੀ ਹੈ।

ਹਾਈਬ੍ਰਿਡ ਸੋਲਰ ਏਸੀ ਵੀ ਇੱਕ ਵਧੀਆ ਵਿਕਲਪ – ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਸੋਲਰ ਏਸੀ ਨਹੀਂ ਖਰੀਦਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਦੀ ਬਜਾਏ ਹਾਈਬ੍ਰਿਡ ਸੋਲਰ ਏਸੀ ਖਰੀਦ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਇਹ ਏਸੀ ਬਿਜਲੀ ਨਾਲ ਚੱਲਣ ਵਾਲੇ ਏਸੀ ਵਾਂਗ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਗਾਹਕ ਕੋਲ ਹਾਈਬ੍ਰਿਡ ਸੋਲਰ ਏਸੀ ਚਲਾਉਣ ਲਈ 3 ਵਿਕਲਪ ਹਨ।ਹਾਈਬ੍ਰਿਡ ਸੋਲਰ ਏਸੀ ਗਾਹਕਾਂ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਅਤੇ ਸਹੂਲਤ ਦੇ ਅਧਾਰ ’ਤੇ ਸੂਰਜੀ ਊਰਜਾ, ਬੈਟਰੀ ਬੈਕਅਪ ਅਤੇ ਸਿੱਧੀ ਬਿਜਲੀ ਦੁਆਰਾ ਚਲਾਏ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹੇ 1.5 ਟਨ ਏਸੀ ਦੀ ਕੀਮਤ ਲਗਭਗ 1.39 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਸੋਲਰ ਪੈਨਲਾਂ, ਸੋਲਰ ਇਨਵਰਟਰ ਤੇ ਹੋਰ ਉਪਕਰਣਾਂ ਦੀ ਲਾਗਤ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ।

ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਏਸੀ ਬਹੁਤ ਮਹਿੰਗੇ ਹੁੰਦੇ – ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਇੱਕ ਆਮ ਏਸੀ ਚਲਾਉਣ ‘ਤੇ 20 ਯੂਨਿਟ ਬਿਜਲੀ ਖਰਚ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਇਸ ਅਨੁਸਾਰ, ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 600 ਯੂਨਿਟ ਖਰਚ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਹਰ ਯੂਨਿਟ ਲਈ 6 ਤੋਂ 7 ਰੁਪਏ ਦਿੰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਡਾ ਬਿਜਲੀ ਦਾ ਬਿੱਲ 3,600 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਘੱਟ ਕੇ 4,200 ਰੁਪਏ ’ਤੇ ਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਇਸ ਅਨੁਸਾਰ, ਜੇ ਗਰਮੀਆਂ ਦਾ ਮੌਸਮ ਸਾਲ ਵਿੱਚ 8 ਮਹੀਨੇ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਏਸੀ ਚਲਾਉਣ ਲਈ ਸਾਲਾਨਾ ਬਿਜਲੀ ਦਾ ਬਿੱਲ ਲਗਭਗ 28,800 ਰੁਪਏ ਤੋਂ 33,600 ਰੁਪਏ ਹੋਵੇਗਾ। ਜੇ ਏਸੀ ਦੀ ਲਾਗਤ ਇਸ ਖਰਚੇ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ 68,800 ਤੋਂ 73,600 ਰੁਪਏ ਸਾਲਾਨਾ ਖਰਚ ਕਰਨਾ ਪਏਗਾ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਤੁਸੀਂ ਸਮਝ ਸਕਦੇ ਹੋ ਕਿ ਆਮ ਏਸੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਕਿੰਨੀ ਮਹਿੰਗੀ ਸਾਬਤ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ, ਆਮ ਏਸੀ ਵੀ ਵਾਤਾਵਰਣ ਲਈ ਹਾਨੀਕਾਰਕ ਸਿੱਧ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਵਾਯੂਮੰਡਲ ਤੋਂ ਨਮੀ ਖਿੱਚਣ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਕਿਸਮ ਦੇ ਏਸੀ ਨੂੰ ਚਲਾਉਣ ਨਾਲ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਵੱਡੀ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਬਿਜਲੀ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਤਾਪਮਾਨ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.