ਇਸ ਹਫਤੇ ਇਹਨਾਂ ਨੂੰ ਲਗਾਤਾਰ 5 ਦਿਨ ਰਹਿਣਗੀਆਂ ਛੁੱਟੀਆਂ-ਲੁੱਟੋ ਨਜ਼ਾਰੇ

ਸਤੰਬਰ ਮਹੀਨੇ ਲਈ ਬੈਂਕ ਛੁੱਟੀਆਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਤੁਲਨਾਤਮਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪਿਛਲੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਭਾਰਤੀ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ (RBI) ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਇਸ ਕੈਲੰਡਰ ਮਹੀਨੇ ਲਈ ਉਕਤ ਛੁੱਟੀਆਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਸੀ ਅਤੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਦੇ ਨਾਲ ਇਸ ਮਹੀਨੇ ਲਈ ਛੁੱਟੀਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 11 ਦਿਨ ਸੀ। ਉਹ ਸੂਚੀ ਜੋ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਐਤਵਾਰ ਦੇ ਲੰਘਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕੁੱਲ ਮਿਲਾ ਕੇ 12 ਦਿਨਾਂ ਦੀ ਸੀ। ਹਫਤੇ ਦੇ ਅਖੀਰ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ 11 ਬੈਂਕ ਛੁੱਟੀਆਂ ਦੀ ਕੁੱਲ ਸੂਚੀ ਵੀਕਐਂਡ ਦੀਆਂ ਛੁੱਟੀਆਂ ਅਤੇ ਆਰਬੀਆਈ ਦੁਆਰਾ ਲਾਜ਼ਮੀ ਬੈਂਕ ਛੁੱਟੀਆਂ ਦਾ ਇੱਕ ਮਿਸ਼ਰਣ ਹੈ। ਵੀਕਐਂਡ ਦੀਆਂ ਛੁੱਟੀਆਂ ਜੋ ਇਸ ਮਹੀਨੇ ਰਹਿੰਦੀਆਂ ਹਨ ਉਹ ਪੰਜ ਦਿਨ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਛੇ ਛੁੱਟੀਆਂ ਆਰਬੀਆਈ ਦੁਆਰਾ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ।

ਆਰਬੀਆਈ ਦੁਆਰਾ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਲਈ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਬੈਂਕ ਛੁੱਟੀਆਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਰਾਜ ਪੱਧਰੀ ਛੁੱਟੀਆਂਪੱਤਰੀਆਂ, ਧਾਰਮਿਕ ਸਮਾਗਮਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਤਿਉਹਾਰਾਂ ਦੇ ਸਮਾਗਮਾਂ ਦਾ ਮਿਸ਼ਰਣ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਸੁਪਰੀਮ ਬੈਂਕ ਕੋਲ ਇਨ੍ਹਾਂ ਛੁੱਟੀਆਂ ਲਈ ਅਧਿਕਾਰਤ ਵਰਗੀਕਰਣ ਹਨ। ਸਤੰਬਰ ਦੇ ਕੈਲੰਡਰ ਮਹੀਨੇ ਲਈ, ਛੁੱਟੀਆਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਨੂੰ ‘ਨੈਗੋਸ਼ੀਏਬਲ ਇੰਸਟਰੂਮੈਂਟਸ ਐਕਟ ਦੇ ਅਧੀਨ ਛੁੱਟੀਆਂ ‘ਦੇ ਤਹਿਤ ਸ਼੍ਰੇਣੀਬੱਧ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਭਾਵੇਂ ਕਿ ਕੁਝ ਖਾਸ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਅਤੇ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸਮੇਂ ਛੁੱਟੀ ਰਹੇਗੀ, ਇਸ ਮਹੀਨੇ ਇੱਕ ਵੱਡੀ ਛੁੱਟੀ ਹੈ ਜਿਸਦਾ ਬੈਂਕ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। 10 ਸਤੰਬਰ ਨੂੰ, ਭਾਰਤ ਦੇ ਕੁੱਲ 9 ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿੱਚ ਗਣੇਸ਼ ਚਤੁਰਥੀ/ਸੰਵਤਸਰੀ (ਚਤੁਰਥੀ ਪੱਖ)/ਵਿਨਾਇਕਰ ਚਤੁਰਥੀ/ਵਰਸਿਧੀ ਵਿਨਾਇਕ ਵਰਾਤ ਮਨਾਏ ਜਾਣਗੇ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਇਸ ਛੁੱਟੀ ਲਈ ਬੈਂਕਾਂ ਦੀ ਛੁੱਟੀ ਰਹੇਗੀ ਉਹ ਹਨ ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ, ਬੇਲਾਪੁਰ, ਬੈਂਗਲੁਰੂ, ਭੁਵਨੇਸ਼ਵਰ, ਚੇਨਈ, ਹੈਦਰਾਬਾਦ, ਮੁੰਬਈ, ਨਾਗਪੁਰ, ਪਣਜੀ।

ਅਗਲੇ ਦਿਨ ਗਣੇਸ਼ ਚਤੁਰਥੀ ਦਾ ਦੂਜਾ ਦਿਨ ਹੈ. ਇਹ ਨੋਟ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਆਰਬੀਆਈ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਇਹ ਬੰਦ ਸਿਰਫ ਪਣਜੀ ਦੇ ਬੈਂਕਾਂ ਲਈ ਲਾਗੂ ਹੋਵੇਗਾ. ਇਹ ਉਹੀ ਦਿਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਮਹੀਨੇ ਦਾ ਦੂਜਾ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਭਾਵ ਪੂਰੇ ਭਾਰਤ ਦੇ ਬੈਂਕਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਇਸ ਦਿਨ ਛੁੱਟੀ ਰਹੇਗੀ। ਪਿਛਲੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਇਸ ਮਹੀਨੇ ਦੀਆਂ ਛੁੱਟੀਆਂ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਅਤੇ ਬਹੁਤ ਦੂਰ ਹਨ. ਤੁਹਾਨੂੰ ਕੈਲੰਡਰ ‘ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖਣ ਅਤੇ ਉਸ ਅਨੁਸਾਰ ਆਪਣੀ ਅਗਲੀ ਬੈਂਕ ਫੇਰੀ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ।ਆਰਬੀਆਈ ਦੇ ਆਦੇਸ਼ ਅਨੁਸਾਰ ਸਤੰਬਰ 2021 ਲਈ ਛੁੱਟੀਆਂ ਦੀ ਪੂਰੀ ਸੂਚੀ ਇਹ ਹੈ: (8 ਸਤੰਬਰ, 2021 ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੀ ਗਿਣਤੀ)

1) 8 ਸਤੰਬਰ – ਸ਼੍ਰੀਮੰਤ ਸ਼ੰਕਰਦੇਵ ਤਿਥੀ – (ਗੁਹਾਟੀ)

2) 9 ਸਤੰਬਰ – ਤੀਜ (ਹਰਿਤਾਲਿਕਾ) – (ਗੈਂਗਟੋਕ)

3) 10 ਸਤੰਬਰ – ਗਣੇਸ਼ ਚਤੁਰਥੀ/ਸੰਵਤਸਰੀ (ਚਤੁਰਥੀ ਪੱਖ)/ਵਿਨਾਇਕਰ ਚਤੁਰਥੀ/ਵਰਸਿਧੀ ਵਿਨਾਇਕ ਵਰਾਤਾ – (ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ, ਬੇਲਾਪੁਰ, ਬੈਂਗਲੁਰੂ, ਭੁਵਨੇਸ਼ਵਰ, ਚੇਨਈ, ਹੈਦਰਾਬਾਦ, ਮੁੰਬਈ, ਨਾਗਪੁਰ, ਪਣਜੀ)

4) 11 ਸਤੰਬਰ – ਦੂਜਾ ਸ਼ਨੀਵਾਰ / ਗਣੇਸ਼ ਚਤੁਰਥੀ (ਦੂਜਾ ਦਿਨ) – (ਪਣਜੀ)

5) 12 ਸਤੰਬਰ – ਐਤਵਾਰ

6) 17 ਸਤੰਬਰ – ਕਰਮ ਪੂਜਾ – (ਰਾਂਚੀ)

7) ਸਤੰਬਰ 19 – ਐਤਵਾਰ

8) 20 ਸਤੰਬਰ – ਇੰਦਰਜਾਤਰਾ – (ਗੰਗਟੋਕ)

9) 21 ਸਤੰਬਰ – ਸ਼੍ਰੀ ਨਾਰਾਇਣ ਗੁਰੂ ਸਮਾਧੀ ਦਿਵਸ – (ਕੋਚੀ ਅਤੇ ਤਿਰੂਵਨੰਤਪੁਰਮ)

10) 25 ਸਤੰਬਰ – ਚੌਥਾ ਸ਼ਨੀਵਾਰ

11) 26 ਸਤੰਬਰ – ਐਤਵਾਰ

Leave a Reply

Your email address will not be published.