ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਜ਼ਾਰੀ ਹੋਇਆ ਹੁਕਮ,ਏਥੇ ਜੀਨਾਂ ਤੇ ਟੀ-ਸ਼ਰਤ ਪਾਉਣ ਤੇ ਲੱਗ ਗਈ ਸਖ਼ਤ ਪਾਬੰਦੀ

ਪਾਕਿਸਤਾਨ (Pakistan) ਵਿੱਚ ਮਹਿਲਾ ਅਧਿਆਪਕਾਂ (women teachers) ਨੂੰ ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਨੂੰ ਜੀਨਸ(jeans ) ਅਤੇ ਟਾਈਟਸ (tights) ਪਹਿਣਨ ਉੱਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਫੈਡਰਲ ਡਾਇਰੈਕਟੋਰੇਟ ਆਫ਼ ਐਜੂਕੇਸ਼ਨ (FDE) ਨੇ ਇੱਕ ਨੋਟੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਹੀ ਨੋਟੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਮਰਦ ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਨੂੰ ਜੀਨਸ ਅਤੇ ਟੀ-ਸ਼ਰਟ ਪਹਿਨਣ ਦੀ ਮਨਾਹੀ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਡਾਨ ਦੀ ਖਬਰ ਮੁਤਾਬਕ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਵਿਦਿਅਕ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਦੁਆਰਾ ਇਸ ਸਬੰਧ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪੱਤਰ ਸਕੂਲਾਂ ਅਤੇ ਕਾਲਜਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਿੰਸੀਪਲਾਂ ਨੂੰ ਭੇਜਿਆ ਗਿਆ।

ਪੱਤਰ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਿੰਸੀਪਲਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਸੁਨਿਸ਼ਚਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਹਰੇਕ ਸਟਾਫ ਮੈਂਬਰ “ਆਪਣੀ ਸਰੀਰਕ ਦਿੱਖ ਅਤੇ ਨਿੱਜੀ ਸਫਾਈ ਵਿੱਚ ਉਚਿਤ ਉਪਾਵਾਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰੇ”। ਅਜਿਹੇ ਚੰਗੇ ਉਪਾਵਾਂ ਦਾ ਵਰਣਨ ਕਰਨਾ ਹੋਰ ਵੀ ਅੱਗੇ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜਿਵੇਂ ਨਿਯਮਤ ਵਾਲ ਕਟਵਾਉਣਾ, ਦਾੜ੍ਹੀ ਕੱਟਣਾ, ਨਹੁੰ ਕੱਟਣਾ, ਸ਼ਾਵਰ ਅਤੇ ਡੀਓਡੋਰੈਂਟ ਜਾਂ ਅਤਰ ਦੀ ਵਰਤੋਂ।

ਅਜਿਹੇ ਉਪਾਵਾਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿੱਚ ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਦਫਤਰੀ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ ਕੀਤੀ ਜਾਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ, ਨਾਲ ਹੀ ਕੈਂਪਸ ਵਿੱਚ ਅਤੇ ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਸਰਕਾਰੀ ਇਕੱਠਾਂ ਅਤੇ ਮੀਟਿੰਗਾਂ ਦੌਰਾਨ ਵੀ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੈ।ਪੱਤਰ ਇਹ ਵੀ ਸਿਫਾਰਸ਼ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸਾਰੇ ਟੀਚਿੰਗ ਸਟਾਫ ਲੈਬਾਰਟਰੀਆਂ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਕਲਾਸ ਦੇ ਅੰਦਰ ਟੀਚਿੰਗ ਗਾਊਨ ਅਤੇ ਲੈਬ ਕੋਟ ਪਹਿਨਣ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਇਹ ਸਕੂਲਾਂ ਅਤੇ ਕਾਲਜਾਂ ਨੂੰ ਗੇਟਕੀਪਰ ਅਤੇ ਸਹਾਇਕ ਸਟਾਫ ਲਈ ਵਰਦੀਆਂ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਦੇ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਦਿੰਦਾ ਹੈ।

ਅਧਿਕਾਰਤ ਇਕੱਠਾਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ, ਮਹਿਲਾ ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਲਈ ਡਰੈੱਸ ਕੋਡ ਪੜ੍ਹਦਾ ਹੈ: “ਸਰਕਾਰੀ ਇਕੱਠਾਂ/ਮੀਟਿੰਗਾਂ ਵਿੱਚ ਫੈਂਸੀ/ਪਾਰਟੀ ਪਹਿਰਾਵੇ ਨਿਰਾਸ਼ ਹਨ”.ਪੱਤਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਮਹਿਲਾ ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਨੂੰ ਜੀਨਸ ਜਾਂ ਟਾਈਟਸ ਪਹਿਨਣ ਦੀ ਆਗਿਆ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ. ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ “ਸਧਾਰਨ ਅਤੇ ਵਧੀਆ ਸ਼ਲਵਾਰ ਕਮੀਜ਼, ਟਰਾਜ਼ਰਸ, ਦੁਪੱਟਾ/ਸ਼ਾਲ ਵਾਲੀ ਕਮੀਜ਼” ਪਹਿਨਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਇਸ ਵਿਚ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਪੁਰਦਾ ਕਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਾਫ਼ ਅਤੇ ਸਾਫ਼ ਦਿੱਖ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹੋਏ ਸਕਾਰਫ਼/ਹਿਜਾਬ ਪਹਿਨਣ ਦੀ ਆਗਿਆ ਹੋਵੇਗੀ। ਸਰਦੀਆਂ ਦੇ ਮੌਸਮ ਦੌਰਾਨ, ਮਹਿਲਾ ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਨੂੰ “ਵਧੀਆ ਰੰਗਾਂ ਅਤੇ ਡਿਜ਼ਾਈਨ” ਦੇ ਕੋਟ, ਬਲੇਜ਼ਰ, ਸਵੈਟਰ, ਜਰਸੀ, ਕਾਰਡਿਗਨ ਅਤੇ ਸ਼ਾਲ ਪਹਿਨ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਮਹਿਲਾ ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਨੂੰ ਰਸਮੀ ਜੁੱਤੇ ਜਾਂ ਸਨਿੱਕਰ ਅਤੇ ਸੈਂਡਲ ਪਹਿਨਣ ਦੀ ਆਗਿਆ ਹੋਵੇਗੀ, ਪਰ ਚੱਪਲਾਂ ਨਹੀਂ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.