ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ਚ’ ਹੋ ਗਿਆ ਇਹ ਵੱਡਾ ਐਲਾਨ-ਆਈ ਤਾਜ਼ਾ ਵੱਡੀ ਖ਼ਬਰ

ਦੇਸ਼ ਭਰ ਦੇ ਲੱਖਾਂ ਰੇਲਵੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਭਾਰਤੀ ਰੇਲਵੇ ਦੀ ਸੰਪਤੀ ਦਾ ਮੁਦਰੀਕਰਨ, ਭਾਰਤੀ ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਅਦਾਰਿਆਂ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਕਰਨ ਵਰਗੀਆਂ ਕਈ ਮੰਗਾਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਅੱਜ ਤੋਂ ਇੱਕ ਹਫ਼ਤਾ ਰੋਸ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰਨਗੇ।ਰੇਲਵੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸੰਸਥਾ, ਨੈਸ਼ਨਲ ਫੈਡਰੇਸ਼ਨ ਆਫ਼ ਇੰਡੀਅਨ ਰੇਲਵੇਮੈਨ (NFIR) ਦੇ ਸੱਦੇ ‘ਤੇ ਰੇਲਵੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਰੋਸ ਹਫ਼ਤੇ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਤਹਿਤ ਸਾਰੇ ਰੇਲਵੇ ਜ਼ੋਨਾਂ ਵਿੱਚ ਰੇਲਵੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਅੱਜ ਤੋਂ 18 ਸਤੰਬਰ ਤੱਕ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਵਿਰੋਧ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਅਤੇ ਰੈਲੀਆਂ ਕਰਨਗੇ।

ਐਨਐਫਆਈਆਰ ਦੇ ਜਨਰਲ ਸਕੱਤਰ ਡਾ: ਐਮ ਰਘੁਵੈਈਆ ਨੇ ਰੇਲਵੇ ਵਿੱਚ ਸੰਪਤੀਆਂ ਦੇ ਨਿੱਜੀਕਰਨ ਅਤੇ ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਨੂੰ ਨਿੱਜੀ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਕਰਨ ਦੇ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਫੈਸਲੇ ‘ਤੇ ਚਿੰਤਾ ਪ੍ਰਗਟ ਕਰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨਾ ਰਾਸ਼ਟਰ ਅਤੇ ਰੇਲਵੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੇ ਹਿੱਤ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਭਾਰਤੀ ਰੇਲਵੇ ਦੀ ਭੂਮਿਕਾ ਨੂੰ ਮਾਨਤਾ ਦੇਣ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲ ਰਹੀ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਜੀਵਨ ਰੇਖਾ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਸਾਰੇ ਵਰਗਾਂ ਨੂੰ ਸੇਵਾਵਾਂ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਭਾਰਤੀ ਰੇਲਵੇ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਇਨਾਮ ਦੇਣ ਦੀ ਬਜਾਏ, ਸਰਕਾਰ ਕੁਝ ਵਿਅਕਤੀਗਤ ਏਕਾਧਿਕਾਰ ਨੂੰ ਲਾਭ ਪਹੁੰਚਾਉਣ ਲਈ ਸੰਪਤੀਆਂ ਦੇ ਮੁਦਰੀਕਰਨ ਦਾ ਸਹਾਰਾ ਲੈਣਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਸੰਗਠਨ ਦੇ ਸਕੱਤਰ ਜਨਰਲ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਇਹ ਵੀ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਣ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲ ਰਹੀ ਕਿ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਰੇਲਵੇ ਦੇ ਨਿੱਜੀਕਰਨ ਦਾ ਤਜਰਬਾ ਵਿਨਾਸ਼ਕਾਰੀ ਸਾਬਤ ਹੋਇਆ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਸਮੀਖਿਆ ਕਰਨ ਅਤੇ ਵਾਪਸ ਲੈਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਹੋਣਾ ਪਿਆ ਹੈ।

ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਇਹ ਵੀ ਨੋਟ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਕੰਪਨੀਆਂ ਕਿਰਾਏ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਦਾ ਸਹਾਰਾ ਲੈਣਗੀਆਂ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਰੇਲਵੇ ਭਾਰਤੀ ਆਬਾਦੀ ਦੇ ਘੱਟ ਆਮਦਨੀ ਸਮੂਹ ਦੀ ਪਹੁੰਚ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਹੋ ਜਾਣਗੇ। ਜੇ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਇਕਾਈਆਂ ਨੂੰ ਯਾਤਰੀ ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਚਲਾਉਣ ਦੀ ਆਗਿਆ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਵੇਗਾ। ਉਹ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਇਕਾਈਆਂ ਟਿਕਟ ਦਾ ਕਿਰਾਇਆ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵਸੂਲਣਗੀਆਂ, ਕਿਉਂਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਕੋਈ ਨਿਯੰਤਰਣ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.