ਕਣਕ ਦੀਆਂ ਇਹ 3 ਨਵੀਆਂ ਕਿਸਮਾਂ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਕਰਨਗੀਆਂ ਮਾਲੋਮਾਲ-ਜਾਣੋ ਪੈਦਾਵਾਰ ਤੇ ਖਾਸੀਅਤ

ਕਿਸਾਨਾਂ (Farmers) ਲਈ ਇੱਕ ਚੰਗੀ ਖਬਰ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਕਰਨਾਲ ਵਿੱਚ ਸਥਿਤ ਇੰਡੀਅਨ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ਼ ਵੀਟ ਐਂਡ ਜੌਂ ਰਿਸਰਚ (Indian Institute of Wheat and Barley Research) ਦੇ ਖੇਤੀ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਕਣਕ ਦੀਆਂ ਤਿੰਨ ਨਵੀਆਂ ਕਿਸਮਾਂ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤੀਆਂ ਹਨ।ਇਸ ਦੀ ਵਪਾਰਕ ਵਰਤੋਂ ਨਾਲ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਆਮਦਨੀ ਵਧੇਗੀ,

ਨਾਲ ਹੀ ਇਹ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਵਿਰੋਧੀ ਅਤੇ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਹੋਵੇਗੀ। DWR ਨੇ ਕਣਕ ਦੀਆਂ ਤਿੰਨ ਨਵੀਆਂ ਕਿਸਮਾਂ DBW-296, DBW-327 ਅਤੇ DBW-332 ਜਾਰੀ ਕੀਤੀਆਂ ਹਨ।ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਇਹ ਤਿੰਨ ਨਵੀਆਂ ਕਿਸਮਾਂ ਹਰਿਆਣਾ, ਪੰਜਾਬ, ਪੱਛਮੀ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਉਤਪਾਦਨ ਅਤੇ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤਾਂ ਦੇ ਲਿਹਾਜ਼ ਨਾਲ ਸਭ ਤੋਂ ਉੱਤਮ ਮੰਨੀਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ,

ਜਦੋਂ ਕਿ ਉੱਤਰਾਖੰਡ ਅਤੇ ਜੰਮੂ -ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਪਹਾੜੀ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਕਿਸਮ ਦੇ ਚੰਗੇ ਨਤੀਜੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਏ ਹਨ।ਖਾਸ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਤਿੰਨੋਂ ਕਿਸਮਾਂ ਪੀਲੀ ਕੁੰਗੀ ਪ੍ਰਤੀ ਰੋਧਕ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਇਮਿਊਨਿਟੀ ਬਹੁਤ ਵਧੀਆ ਹੈ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਕਿਸਮਾਂ ਨੂੰ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਕੀਟਨਾਸ਼ਕਾਂ ‘ਤੇ ਖਰਚ ਵੀ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਪਏਗਾ।

ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਦੇ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਡਾ: ਗਿਆਨੇਂਦਰ ਪ੍ਰਤਾਪ ਸਿੰਘ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕਣਕ ਦੀਆਂ ਤਿੰਨ ਕਿਸਮਾਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਜੌਂ ਦੀ DWRB-137 ਕਿਸਮ ਵੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ਜਿਸ ਨੂੰ ਹਰਿਆਣਾ, ਪੰਜਾਬ, ਪੱਛਮੀ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਖੇਤਰ ਲਈ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ।ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਡਾ: ਗਿਆਨੇਂਦਰ ਪ੍ਰਤਾਪ ਸਿੰਘ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਕਿਸਮਾਂ ਦਾ ਔਸਤਨ ਉਤਪਾਦਨ 78.3 ਕੁਇੰਟਲ ਤੋਂ 83 ਕੁਇੰਟਲ ਪ੍ਰਤੀ ਹੈਕਟੇਅਰ ਅਨੁਮਾਨਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। DBW-327 ਇਹ ਕਿਸਮ ਚਪਾਤੀ ਲਈ ਬਹੁਤ ਵਧੀਆ ਮੰਨੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤਾਂ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਇਸ ਕਿਸਮ ਵਿੱਚ 39.4 ਪੀਪੀਐਮ ਆਇਰਨ ਅਤੇ 40.6 ਪੀਪੀਐਮ ਜ਼ਿੰਕ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਪੀਲੀ ਕੁੰਗੀ ਪ੍ਰਤੀ ਰੋਧਕ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਮੁੱਖ ਜਾਂਚਕਰਤਾ ਫਸਲ ਸੁਧਾਰ ਡਾ: ਗਿਆਨੇਂਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹੁਣ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਉਤਪਾਦਨ ਦੇ ਨਾਲ ਗੁਣਵੱਤਾ ਅਤੇ ਪੋਸ਼ਣ ਵੱਲ ਵੀ ਧਿਆਨ ਦੇਣਾ ਪਵੇਗਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਫ਼ਸਲ ਬੀਜਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਮਿੱਟੀ ਦੀ ਪਰਖ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।ਕਿਸਾਨ ਇਨ੍ਹਾਂ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਉਤਪਾਦਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਵਪਾਰਕ ਵਰਤੋਂ ਕਰਕੇ ਆਪਣੀ ਆਮਦਨੀ ਵਧਾ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕੁਝ ਕਿਸਮਾਂ ਅਜਿਹੀਆਂ ਹਨ ਜੋ ਬਿਸਕੁਟ ਅਤੇ ਰੋਟੀ ਆਦਿ ਲਈ ਸੰਪੂਰਨ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.