ਇਸ ਵਾਰ ਝੋਨਾ ਉਗਾਉਣ ਵਾਲੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਲੱਗਣਗੀਆਂ ਮੌਜ਼ਾਂ-ਆਈ ਵੱਡੀ ਖ਼ਬਰ

ਇਸ ਸਾਲ ਵਧੀਆ ਮਾਨਸੂਨ ਰਹਿਣ ਤੇ ਚੌਲ ਉਤਪਾਦਨ ਵਧਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਮੌਜੂਦਾ ਸਾਉਣੀ ਸੀਜ਼ਨ ‘ਚ ਅਨਾਜ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਰਿਕਾਰਡ 15.55 ਮਿਲੀਅਨ ਟਨ ਤਕ ਪਹੁੰਚਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ। ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਦਿੱਤੀ। ਚਾਲੂ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ ‘ਚ ਚੌਲ, ਗੰਨੇ ਤੇ ਕਪਾਹ ਦੇ ਰਿਕਾਰਡ ਉਤਪਾਦਨ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਹੈ।ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਸ ਸਾਲ ਸਾਉਣੀ ਸੀਜ਼ਨ ਦੌਰਾਨ ਮੋਟੇ ਅਨਾਜ ਤੇ ਤੇਲ ਬੀਜਾਂ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਮਾਮੂਲੀ ਘੱਟ ਰਹਿ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਅਸੀਂ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ 2020-21 (ਜੁਲਾਈ-ਜੂਨ) ਦੇ ਸਾਉਣੀ ਸੀਜ਼ਨ ‘ਚ ਚੌਲ, ਦਾਲਾਂ ਤੇ ਮੋਟੇ ਅਨਾਜ ਸਮੇਤ ਕੁੱਲ ਅਨਾਜ ਉਤਪਾਦਨ ਰਿਕਾਰਡ 14.95 ਮਿਲੀਅਨ 60 ਹਜ਼ਾਰ ਟਨ ਦੇ ਨੇੜੇ ਸੀ।

ਸਾਉਣੀ (ਗਰਮੀਆਂ) ਦੀਆਂ ਫਸਲਾਂ ਜਿਵੇਂ ਝੋਨੇ ਦੀ ਬਿਜਾਈ ਜੂਨ ਤੋਂ ਦੱਖਣ-ਪੱਛਮੀ ਮਾਨਸੂਨ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਨਾਲ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੀ ਕਟਾਈ ਅਕਤੂਬਰ ਦੇ ਮਹੀਨੇ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਹਿੱਸਿਆਂ ‘ਚ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਮੌਜੂਦਾ ਸਾਉਣੀ ਸੀਜ਼ਨ ਲਈ ਪਹਿਲੇ ਅਨਾਜ ਉਤਪਾਦਨ ਦੇ ਅਨੁਮਾਨ ਨੂੰ ਜਾਰੀ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕੇਂਦਰੀ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਤੋਮਰ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਸਾਉਣੀ ਸੀਜ਼ਨ ‘ਚ ਰਿਕਾਰਡ ਅਨਾਜ ਉਤਪਾਦਨ 15.05 ਮਿਲੀਅਨ ਟਨ ਹੋਣ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਹੈ।”

ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕਿਸਾਨ ਸਹਿਕਾਰੀ ਸਰਕਾਰ ਦੀਆਂ ਨੀਤੀਆਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕਿਸਾਨਾਂ ਤੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦੀ ਅਣਥੱਕ ਮਿਹਨਤ ਸਦਕਾ ਵੱਡੀ ਮਾਤਰਾ ‘ਚ ਉਤਪਾਦਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਅੰਕੜਿਆਂ ਅਨੁਸਾਰ 2021-22 ਦੇ ਸਾਉਣੀ ਸੀਜ਼ਨ ‘ਚ ਦਾਲਾਂ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਵੱਧ ਕੇ 94.5 ਲੱਖ ਟਨ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ। ਇਹ ਉਤਪਾਦਨ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ 86.9 ਲੱਖ ਟਨ ਸੀ।

ਕਿਹੜੀ ਫਸਲ ਕਿੰਨੀ ਪੈਦਾਵਾਰ ਕਰ ਸਕਦੀ –  ਅਰਹਰ ਉਤਪਾਦਨ, ਜੋ ਕਿ ਮੁੱਖ ਸਾਉਣੀ ਦੀ ਦਾਲ ਹੈ। ਇਹ ਪਹਿਲਾਂ 42.8 ਲੱਖ ਟਨ ਤੋਂ ਮਾਮੂਲੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵੱਧ ਕੇ 44.3 ਲੱਖ ਟਨ ਹੋਣ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਮੋਟੇ ਅਨਾਜ ਦੇ ਉਤਪਾਦਨ ‘ਚ ਗਿਰਾਵਟ ਆ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਮੋਟੇ ਅਨਾਜ 30.646 ਮਿਲੀਅਨ ਟਨ ਤੋਂ ਘਟ ਕੇ 30.40 ਮਿਲੀਅਨ ਟਨ ਰਹਿ ਸਕਦੇ ਹਨ।ਮੋਟੇ ਅਨਾਜਾਂ ‘ਚ 2021-22 ਸਾਉਣੀ ਸੀਜ਼ਨ ਵਿੱਚ ਮੱਕੀ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ 21.14 ਮਿਲੀਅਨ ਟਨ ਤੋਂ ਘੱਟ ਕੇ 12.40 ਮਿਲੀਅਨ ਟਨ ਰਹਿਣ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ।

ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤੇਲ ਬੀਜਾਂ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਵੀ ਘੱਟ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ 23.34 ਮਿਲੀਅਨ ਟਨ ਹੋਣ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ, ਜੋ ਪਹਿਲਾਂ ਦੋ ਕਰੋੜ 40 ਲੱਖ ਟਨ ਤੋਂ ਘੱਟ ਹੈ।ਤੇਲ ਬੀਜ ਫਸਲਾਂ ਵਿੱਚ ਮੂੰਗਫਲੀ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਪਹਿਲਾਂ ਦੇ 85.5 ਲੱਖ ਟਨ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਇਸ ਵਾਰ ਘਟ ਕੇ 82.5 ਲੱਖ ਟਨ ਰਹਿ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ, ਜੇਕਰ ਅਸੀਂ ਸੋਇਆਬੀਨ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਇਹ ਪਹਿਲਾਂ ਦੇ 1 ਕਰੋੜ 28 ਲੱਖ 90 ਹਜ਼ਾਰ ਟਨ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ 1 ਕਰੋੜ 27 ਲੱਖ 20 ਹਜ਼ਾਰ ਟਨ ਰਹਿ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਜੇਕਰ ਅਸੀਂ ਨਕਦ ਫਸਲਾਂ ‘ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਮਾਰੀਏ ਤਾਂ ਇਸ ਮਾਮਲੇ’ ਚ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ 39.92 ਮਿਲੀਅਨ ਟਨ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਇਸ ਸਾਲ ਗੰਨੇ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਰਿਕਾਰਡ 41.92 ਮਿਲੀਅਨ ਟਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।ਇਸ ਸਾਲ ਕਪਾਹ ਦੇ ਉਤਪਾਦਨ ਵਿੱਚ ਵੀ ਵਾਧਾ ਹੋਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ। ਇਸ ਵਾਰ ਇਸ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ 30.53 ਮਿਲੀਅਨ ਗੱਠਾਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ 36.2 ਮਿਲੀਅਨ ਗੱਠਾਂ (ਹਰੇਕ 170 ਕਿਲੋ) ਦੀ ਰਿਕਾਰਡ ਪੈਦਾਵਾਰ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ।ਅੰਕੜਿਆਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਸਾਲ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਜੂਟ ਅਤੇ ਮੇਸਟਾ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ 96.1 ਲੱਖ ਗੱਠਾਂ (180 ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ) ਹੋਣ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਹੈ, ਜੋ ਪਹਿਲਾਂ 95.5 ਲੱਖ ਗੱਠਾਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਸੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.