ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਏਨੀਆਂ ਵਧੀਆਂ ਗੈਸ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ-ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਦੀਆਂ ਜ਼ੇਬਾਂ ਹੋਣਗੀਆਂ ਢਿੱਲੀਆਂ

ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਹਫਤੇ ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ (Natural Gas) ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ 62 ਫੀਸਦੀ ਵਾਧੇ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਸੀ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਐਮਜੀਐਲ (Mahanagar Gas Limited) ਨੇ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਪ੍ਰਭਾਵ ਨਾਲ ਸੀਐਨਜੀ ਗੈਸ (CNG Gas) ਅਤੇ ਪੀਐਨਜੀ (PNG) ਦੀ ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ 2 ਰੁਪਏ ਦਾ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ। ਐਮਜੀਐਲ ਨੇ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ, ਸਪਲਾਈ ਦੀ ਲਾਗਤ ਵਿੱਚ ਭਾਰੀ ਵਾਧੇ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਕੰਪਨੀ ਸੀਐਨਜੀ ਦੀ ਆਧਾਰ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ 20 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿੱਲੋ ਅਤੇ ਘਰੇਲੂ ਪੀਐਨਜੀ ਵਿੱਚ 2 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਐਸਸੀਐਮ ਦਾ ਵਾਧਾ ਕਰਨ ਲਈ ਪਾਬੰਦ ਹੈ।

ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਖਾਦ, ਬਿਜਲੀ ਉਤਪਾਦਨ ਅਤੇ ਸੀਐਨਜੀ ਗੈਸ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਲਈ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸੀਐਨਜੀ, ਪੀਐਨਜੀ ਅਤੇ ਖਾਦਾਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵੀ ਵਧਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ। ਅਪ੍ਰੈਲ 2019 ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ ਇਹ ਪਹਿਲਾ ਵਾਧਾ ਹੈ। ਗੈਸ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਕੀਮਤਾਂ ਵਧਣ ਕਾਰਨ ਵਧੀਆਂ ਹਨ, ਜੋ ਕਿ ਮਿਆਰੀ ਮੰਨੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

ਮੁੰਬਈ ਵਿੱਚ ਸੀਐਨਜੀ, ਪੀਐਨਜੀ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ – ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਾਰੇ ਟੈਕਸਾਂ ਸਮੇਤ ਮੁੰਬਈ ਅਤੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਦੇ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਸੀਐਨਜੀ ਅਤੇ ਘਰੇਲੂ ਪੀਐਨਜੀ ਦੀਆਂ ਦਰਾਂ ਕ੍ਰਮਵਾਰ 54.57 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿੱਲੋਗ੍ਰਾਮ ਅਤੇ ਸਲੈਬ 1 ਦੇ ਗਾਹਕਾਂ ਲਈ ਕ੍ਰਮਵਾਰ 32.67 ਰੁਪਏ/ ਅਤੇ ਸਲੈਬ 2 ਦੇ ਗਾਹਕਾਂ ਲਈ ਕ੍ਰਮਵਾਰ 38.27 ਰੁਪਏ/ਐਸਸੀਐਮ ਹੋਣਗੀਆਂ।

ਅਗਸਤ ਵਿੱਚ ਦਿੱਲੀ-ਐਨਸੀਆਰ ਵਿੱਚ ਸੀਐਨਜੀ ਅਤੇ ਪੀਐਨਜੀ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਜਨਤਕ ਖੇਤਰ ਦੀ ਕੰਪਨੀ ਇੰਦਰਪ੍ਰਸਥ ਗੈਸ ਲਿਮਟਿਡ ਭਾਵ ਆਈਜੀਐਲ ਨੇ ਸੀਐਨਜੀ ਅਤੇ ਪਾਈਪਡ ਪੀਐਨਜੀ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਆਈਜੀਐਲ ਨੇ 29 ਅਗਸਤ, 2021 ਨੂੰ ਸਵੇਰੇ 6 ਵਜੇ ਤੋਂ ਦਿੱਲੀ ਅਤੇ ਨੇੜਲੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਨੋਇਡਾ, ਗ੍ਰੇਟਰ ਨੋਇਡਾ ਅਤੇ ਗਾਜ਼ੀਆਬਾਦ ਵਿੱਚ ਸੀਐਨਜੀ ਅਤੇ ਪੀਐਨਜੀ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਸੋਧ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਦਿੱਲੀ ਵਿੱਚ ਸੀਐਨਜੀ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ 45.20 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਪੀਐਨਜੀ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ 30.91 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਐਸਐਮਐਸ (ਸਟੈਂਡਰਡ ਕਿਊਬਿਕ ਮੀਟਰ) ਦਾ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.