ਹੁਣ FCI ਨਹੀਂ ਖਰੀਦੇਗੀ ਸਿੱਧੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਤੋਂ ਫ਼ਸਲ-ਜਾਣੋ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਨਵੀਂ ਯੋਜਨਾਂ ਦੇ ਬਾਰੇ

ਜਿਵੇਂ ਕੇ ਅਸੀਂ ਸਾਰੇ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕੇ ਪੰਜਾਬ ਵਿਚ ਫ਼ਸਲਾਂ ਦੀ ਖਰੀਦ FCI ਹੀ ਕਰਦੀ ਹੈ ਤੇ ਉਸਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜੋ ਸਸਤਾ ਅਨਾਜ ਗਰੀਬਾਂ ਵਿਚ ਵੰਡੀਆਂ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਉਹ ਘੱਟ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਦਿੰਦੀ ਹੈ ਪਰ ਹੁਣ ਸਭ ਕੁਝ ਬਦਲਣ ਵਾਲਾ ਹੈ ਕਿਓਂਕਿ ਹੁਣ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਅਨਾਜ ਦੀ ਖਰੀਦ ਨੂੰ Decentralize ਕਰਦੇ ਹੋਏ FCI ਦੇ ਬਜਾਏ ਰਾਜਾਂ ਦੇ ਜਰਿਏ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ।

ਭਾਵ ਹੁਣ ਕਿਸਾਨਾਂ ਤੋਂ ਫ਼ਸਲ FCI ਨਹੀਂ ਬਲਕਿ ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਖਰੀਦੇਗੀ ਅਤੇ ਜੋ ਘੱਟ ਕੀਮਤ ਵਾਲਾ ਅਨਾਜ ਗਰੀਬਾਂ ਨੂੰ ਦੇਣਾ ਹੈ ਉਸਦੇ ਲਈ ਸਰਕਾਰ ਰਾਜ ਨੂੰ ਸਿੱਧੇ ਸਬਸਿਡੀ ਦੇਵੇਗੀ । ਨਵੀਂ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਹੁਣ FCI ਦੀ ਬਜਾਏ ਰਾਜ ਸਿਧੇ ਹੀ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਤੋਂ ਫਸਲਾਂ ਖਰੀਦਣਗੇ ।

ਸਰਕਾਰ ਰਾਜਾਂ ਨੂੰ ਸਿੱਧੇ ਸਬਸਿਡੀ ਦੇਵੇਗੀ । ਸਿਰਫ ਸਰਪਲਸ ਯਾਨੀ ਉਹ ਅਨਾਜ ਜੋ ਵੰਡਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬੱਚ ਜਾਵੇਗਾ FCI ਨੂੰ ਟਰਾਂਸਫਰ ਹੋਵੇਗਾ । FCI ਸਿਰਫ ਇਸਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਹੀ ਰਾਜਾਂ ਨੂੰ ਕਰੇਗਾ । ਸਰਕਾਰ ਖਰੀਦੇ ਹੋਏ ਅਨਾਜ ਦੀ ਕਵਾਲਿਟੀ ਚੇਕ ਕਰੇਗੀ ਅਤੇ ਇਸ ਕੁਆਲਟੀ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਕਮੀ ਆਉਣ ਤੇ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰ ਹੀ ਇਸਦੀ ਜੁਮੇਵਾਰ ਹੋਵੇਗੀ।

ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਅਨਾਜ ਦੀ ਕਵਾਲਿਟੀ ਚੇਕ ਲਈ ਗਾਇਡਲਾਇੰਸ ਦਾ ਡਰਾਫਟ ਜਾਰੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ । ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਵਾਲਿਟੀ ਚੇਕ ਲਈ ਬਣਾਏ ਗਾਇਡਲਾਇੰਸ ਡਰਾਫਟ ਉੱਤੇ ਸਾਰੇ ਸਟੇਕ ਹੋਲਡਰ ਦੀ ਰਾਏ ਮੰਗੀ ਹੈ ।

ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਰਾਜਾਂ ਨੂੰ ਸਿੱਧੇ ਸਬਸਿਡੀ ਦੇਣ ਦੇ ਵਿਚਾਰ ਉੱਤੇ ਸਰਕਾਰ ਮਾਰਚ ਵਿੱਚ ਅੰਤਮ ਪਾਲਿਸੀ ਲਿਆ ਸਕਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਅਗਲੀ ਖਰੀਦ ਵਲੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਪਾਲਿਸੀ ਲਾਗੂ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *