ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਵੱਡੀ ਰਾਹਤ-ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਤੇਲ ਸਸਤੇ ਹੋਣ ਬਾਰੇ ਆਈ ਵੱਡੀ ਖ਼ਬਰ

ਤਿਉਹਾਰਾਂ ਦੇ ਸੀਜ਼ਨ ਦੌਰਾਨ ਮਹਿੰਗਾਈ ਹਾਵੀ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ ਤੇ ਇਸ ਦਾ ਅਸਰ ਤਿਉਹਾਰਾਂ ‘ਤੇ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਲੋਕਾਂ ‘ਚ ਤਿਉਹਾਰਾਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਉਤਸ਼ਾਹ ਫਿੱਕਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਤੇਲ ਦਾ ਵੀ ਇਹੀ ਹਾਲ ਹੈ। ਮਹਿੰਗੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਘਟਾਉਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਲੈਂਦਿਆਂ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਪਾਮ, ਸੋਇਆਬੀਨ ਤੇ ਸੂਰਜਮੁਖੀ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀਆਂ ਕੱਚੀਆਂ ਕਿਸਮਾਂ ‘ਤੇ ਮੁੱਢਲੀ ਕਸਟਮ ਡਿਊਟੀ ਖਤਮ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤਾਂ ਨੂੰ ਹੇਠਾਂ ਲਿਆਉਣ ਦੀ ਹੈ। ਪੀਟੀਆਈ ਦੀ ਖ਼ਬਰ ਮੁਤਾਬਕ, ਰਿਫਾਇੰਡ ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਤੇਲ ‘ਤੇ ਡਿਊਟੀ ਵਿੱਚ ਕਟੌਤੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ।

ਕੀਮਤਾਂ ‘ਚ 15 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਲੀਟਰ ਤੱਕ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਕਮੀ – ਖਬਰਾਂ ਮੁਤਾਬਕ, ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਤੇਲ ਉਦਯੋਗ ਸੰਗਠਨ SEA ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਨਾਲ ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਤੇਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ 15 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਲੀਟਰ ਤੱਕ ਦੀ ਕਮੀ ਆ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਕੇਂਦਰੀ ਅਸਿੱਧੇ ਟੈਕਸ ਤੇ ਕਸਟਮ ਬੋਰਡ (CBIC) ਨੇ ਦੋ ਵੱਖਰੀਆਂ ਸੂਚਨਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ 14 ਅਕਤੂਬਰ ਤੋਂ ਲਾਗੂ ਆਯਾਤ ਡਿਊਟੀ ਤੇ ਸੈੱਸ ਵਿੱਚ ਕਟੌਤੀ 31 ਮਾਰਚ, 2022 ਤੱਕ ਲਾਗੂ ਰਹੇਗੀ।

ਸੈੱਸ ਵੀ ਘਟਾ ਦਿੱਤਾ – ਕੱਚੇ ਪਾਮ ਤੇਲ, ਕੱਚੇ ਸੋਇਆਬੀਨ ਤੇਲ ਅਤੇ ਕੱਚੇ ਸੂਰਜਮੁਖੀ ਦੇ ਤੇਲ ‘ਤੇ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚਾ ਵਿਕਾਸ ਸੈੱਸ (ਏਆਈਡੀਸੀ) ਨੂੰ ਵੀ ਘਟਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਕੱਚੇ ਪਾਮ ਤੇਲ ‘ਤੇ ਹੁਣ 7.5 ਫ਼ੀਸਦੀ ਖੇਤੀ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚਾ ਵਿਕਾਸ ਸੈੱਸ ਲੱਗੇਗਾ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਕੱਚੇ ਸੋਇਆਬੀਨ ਤੇਲ ਤੇ ਕੱਚੇ ਸੂਰਜਮੁਖੀ ਦੇ ਤੇਲ ‘ਤੇ ਇਹ 5 ਫ਼ੀਸਦੀ ਹੋਵੇਗਾ। ਪਹਿਲਾਂ ਸੈੱਸ 20 ਫੀਸਦੀ ਸੀ ਜਦੋਂ ਕਿ ਮੁੱਢਲੀ ਕਸਟਮ ਡਿਊਟੀ 2.5 ਫੀਸਦੀ ਸੀ। ਕੱਚੇ ਪਾਮ ਤੇਲ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵੀ ਕਸਟਮ ਡਿਊਟੀ 8.25 ਫੀਸਦੀ ਹੋਵੇਗੀ।

ਕੱਚੇ ਸੋਇਆਬੀਨ ਤੇਲ ਤੇ ਕੱਚੇ ਸੂਰਜਮੁਖੀ ਦੇ ਤੇਲ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵੀ ਕਸਟਮ ਡਿਊਟੀ ਕ੍ਰਮਵਾਰ 5.5 ਫੀਸਦੀ- 5.5 ਫੀਸਦੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਤਿੰਨਾਂ ਕੱਚੇ ਤੇਲ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵੀ ਡਿਊਟੀ ਦਰ 24.75 ਫੀਸਦੀ ਸੀ। ਸੂਰਜਮੁਖੀ, ਸੋਇਆਬੀਨ, ਪਾਮੋਲੀਨ ਅਤੇ ਪਾਮ ਤੇਲ ਦੀਆਂ ਸੋਧੀਆਂ ਕਿਸਮਾਂ ‘ਤੇ ਮੁਢਲੀ ਕਸਟਮ ਡਿਊਟੀ ਮੌਜੂਦਾ 32.5 ਫੀਸਦੀ ਤੋਂ ਘਟਾ ਕੇ 17.5 ਫੀਸਦੀ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਤੇਲ ਦੇ ਸੁਧਰੇ ਹੋਏ ਸੰਸਕਰਣ ਏਆਈਡੀਸੀ ਨੂੰ ਆਕਰਸ਼ਤ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ।

ਫੈਸਲੇ ‘ਤੇ ਸਵਾਲ – ਸਾਲਵੈਂਟ ਐਕਸਟ੍ਰੈਕਟਰਸ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨ ਆਫ ਇੰਡੀਆ ਨੇ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਹੁਣ ਤੱਕ ਲਏ ਗਏ ਇਸ ਫੈਸਲੇ ‘ਤੇ ਸਵਾਲ ਖੜ੍ਹੇ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਸੰਸਥਾ ਦੇ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਬੀਵੀ ਮਹਿਤਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਘਰੇਲੂ ਬਾਜ਼ਾਰ ਤੇ ਤਿਉਹਾਰਾਂ ਦੇ ਸੀਜ਼ਨ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਦੇ ਕਾਰਨ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਤੇਲ ਉੱਤੇ ਆਯਾਤ ਡਿਊਟੀ ਘਟਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਲਈ ਇਹ ਸਹੀ ਸਮਾਂ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਆਮਦਨ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਮਹਿਤਾ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸੋਇਆਬੀਨ ਅਤੇ ਮੂੰਗਫਲੀ ਦੀ ਕਟਾਈ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਚੁੱਕੀ ਹੈ। ਦਰਾਮਦ ਡਿਊਟੀ ਘਟਾਉਣ ਦੇ ਫੈਸਲੇ ਨਾਲ ਮਾਰਕੀਟ ਕੀਮਤਾਂ ਹੇਠਾਂ ਆ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕੀਮਤ ਮਿਲ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤਾਂ ਅਸਮਾਨ ਛੂਹ ਰਹੀਆਂ – ਖਪਤਕਾਰ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੇ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਸ ਸਾਲ 9 ਅਕਤੂਬਰ ਨੂੰ ਸੋਇਆ ਤੇਲ ਦੀ ਔਸਤ ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤ 154.95 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਸੀ, ਜੋ ਕਿ ਇੱਕ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਦੀ ਇਸੇ ਮਿਆਦ ਵਿੱਚ 106 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ 46.15 ਫੀਸਦੀ ਵੱਧ ਹੈ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀ ਔਸਤ ਕੀਮਤ ਪਹਿਲਾਂ 129.19 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਤੋਂ 43 ਫੀਸਦੀ ਵਧ ਕੇ 184.43 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਹੋ ਗਈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਵਣਸਪਤੀ ਦੀ ਕੀਮਤ ਪਹਿਲਾਂ 95.5 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਤੋਂ 43 ਫੀਸਦੀ ਵਧ ਕੇ 136.74 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਹੋ ਗਈ।

ਸੂਰਜਮੁਖੀ ਦੀ ਔਸਤ ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤ ਇਸ ਸਾਲ 9 ਅਕਤੂਬਰ ਨੂੰ 38.48 ਫੀਸਦੀ ਵਧ ਕੇ 170.09 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਹੋ ਗਈ ਜੋ ਕਿ ਇਕ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਦੀ ਇਸੇ ਮਿਆਦ ਦੇ 122.82 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਸੀ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਪਾਮ ਤੇਲ ਦੀ ਕੀਮਤ 38 ਫੀਸਦੀ ਵਧ ਕੇ 132.06 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਹੋ ਗਈ ਸੀ ਪਹਿਲਾਂ 95.68 ਕਿਲੋ ਰੁਪਏ ਸੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.