ਪੈਨਸ਼ਨ,ਤਨਖਾਹ ਅਤੇ EMI ਦੇ ਬਦਲ ਗਏ ਨਿਯਮ-ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਲੱਗਣਗੀਆਂ ਮੌਜ਼ਾਂ ਹੀ ਮੌਜ਼ਾਂ

ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਪੈਨਸ਼ਨਭੋਗੀ ਹੋ ਜਾਂ ਫਿਰ ਕਿਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾ ਲੋਨ ਲਿਆ ਹੈ ਤੇ ਉਸ ਦੀ ਈਐੱਮਆਈ ਦਿੰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਇਹ ਖ਼ਬਰ ਤੁਹਾਡੇ ਕੰਮ ਦੀ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ ਦਿਨੀਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ‘ਚ ਬਦਲਾਅ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਜਾਣਕਾਰੀ ਤੋਂ ਖੁੰਝ ਗਏ ਹੋ ਤਾਂ ਕੋਈ ਗੱਲ ਨਹੀਂ। ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇੱਥੇ ਸੰਖੇਪ ਵਿਚ ਇਹ ਅਹਿਮ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇ ਰਹੇ ਹਾਂ। ਭਾਰਤੀ ਰਿਜ਼ਵਰ ਬੈਂਕ (RBI) ਨੇ ਬੀਤੀ ਅਗਸਤ ‘ਚ ਤਨਖਾਹ, ਪੈਨਸ਼ਨ ਤੇ ਈਐੱਮਆਈ ਭੁਗਤਾਨ ਲਈ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਪੇਸ਼ ਕੀਤੇ ਹਨ।

ਆਰਬੀਆਈ ਨੇ ਨੈਸ਼ਨਲ ਆਟੋਮੇਟਿਡ ਕਲੀਅਰਿੰਗ ਹਾਊਸ (NACH) ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ‘ਚ ਸੋਧ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਤਹਿਤ ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣੀ ਤਨਖ਼ਾਹ ਜਾਂ ਪੈਨਸ਼ਨ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਖਾਤੇ ‘ਚ ਜਮ੍ਹਾਂ ਕਰਨ ਲਈ ਹਫ਼ਤੇ ਦਿ ਦਿਨਾਂ ਦਾ ਇੰਤਜ਼ਾਰ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਪਵੇਗਾ ਕਿਉਂਕਿ ਪਹਿਲਾਂ ਬੈਂਕ ਵੀਕਐਂਡ ‘ਤੇ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ ਸਨ। ਇੱਥੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਪਰਿਵਰਤਨ ਬਾਰੇ ਜਾਣਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ।ਇੱਥੇ ਜਾਣੋ RBI ਦੇ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ – ਜੂਨ ‘ਚ, ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਨੀਤੀ ਦੀ ਸਮੀਖਿਆ ਦੌਰਾਨ, ਆਰਬੀਆਈ ਗਵਰਨਰ ਸ਼ਕਤੀਕਾਂਤ ਦਾਸ ਨੇ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਸੀ ਕਿ ਗਾਹਕ 1 ਅਗਸਤ, 2021 ਤੋਂ ਹਫ਼ਤੇ ਦੇ ਸਾਰੇ ਦਿਨਾਂ ‘ਚ 24X7 ਰੀਅਲ ਟਾਈਮ ਗ੍ਰੌਸ ਸੈਟਲਮੈਂਟ (RTGS), NACH ਦਾ ਲਾਭ ਲੈ ਸਲਕਦੇ ਹਨ।

ਇਸ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਗਾਹਕ ਸ਼ਨਿਚਰਵਾਰ ਤੇ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਵੀ ਤਨਖ਼ਾਹ, ਪੈਨਸ਼ਨ ਤੇ ਈਐੱਮਆਈ ਲਈ ਬੈਂਕ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹਾ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਬੈਂਕ ਗਾਹਕਾਂ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸੈਂਟਰਲ ਬੈਂਕ ਨੇ ਵੀ ਏਟੀਐੱਮ ਤੋਂ ਨਿਕਾਸੀ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ‘ਚ ਬਦਲਾਅ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਉਸ ਨੇ ਜੂਨ ‘ਚ ਵਿੱਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਲਈ ਇੰਟਰਚੇਂਜ ਫੀਸ ਵਧਾਈ ਸੀ ਤਾਂਜੋ ਬੈਂਕਾਂ ਨੂੰ ਏਟੀਐੱਮ ਦੀ ਤਾਇਨਾਤੀ ਤੇ ਸਾਂਭ-ਸੰਭਾਲ ਦੀ ਲਾਗਤ ਪੂਰੀ ਕਰਨ ਵਿਚ ਮਦਦ ਮਿਲ ਸਕੇ। ਨਵੀਆਂ ਦਰਾਂ ਨੂੰ 15 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵਧਾ ਕੇ 17 ਰੁਪਏ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

NACH ਕੀ ਹੈ, ਕਿਵੇਂ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ – ਅਨਵਰਸ ਲਈ, NACH ਇਕ ਥੋਕ ਭੁਗਤਾਨ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਹੈ ਜੋ ਭਾਰਤੀ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਭੁਗਤਾਨ ਨਿਯਮ (NPCI) ਵੱਲੋਂ ਸੰਚਾਲਿਤ ਹੈ। ਇਹ ਲਾਭਾਂਸ਼, ਵਿਆਜ, ਤਨਖ਼ਾਹ ਤੇ ਪੈਨਸ਼ਨ ਵਰਗੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਟਰਾਂਸਫਰ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਬਿਜਲੀ ਬਿੱਲ, ਗੈਸ, ਟੈਲੀਫੋਨ, ਪਾਣੀ, ਈਐੱਮਆਈ ਕਰਜ਼, ਮਿਊਚਲ ਫੰਡ ਨਿਵੇਸ਼ ਤੇ ਬੀਮਾ ਪ੍ਰੀਮੀਅਮ ਭੁਗਤਾਨ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਵੀ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਦਾ ਤੁਹਾਡੇ ਉੱਪਰ ਪਵੇਗਾ ਇਹ ਅਸਰ – ਐੱਨਏਸੀਐੱਚ ਲਾਭਪਾਤਰੀਆਂ ਲਈ DBT ਇਕ ਮਸ਼ਹੂਰ ਤੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਡਿਜੀਟਲ ਮੋਡ ਵਜੋਂ ਉਭਰਿਆ ਹੈ। ਇਹ ਵਰਤਮਾਨ Covid-19 ਮਹਾਮਾਰੀ ਦੌਰਾਨ ਸਰਕਾਰੀ ਸਬਸਿਡੀ ਵੇਲੇ ਅਤੇ ਪਾਰਦਰਸੀ ਟਰਾਂਸਫਰ ‘ਚ ਮਦਦ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੀਆਂ ਸਹੂਲਤਾਂ ਹੁਣ ਵੀਕੈਂਡ ‘ਤੇ ਉਪਲਬਧ ਹੋਣਗੀਆਂ। ਇਸ ਲਈ ਬੈਂਕ ਗਾਹਕ ਵੀਕਐਂਡ ‘ਤੇ ਤਨਖ਼ਾਹ, ਪੈਨਸ਼ਨ ਤੇ ਈਐੱਮਆਈ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਲਈ ਬੈਂਕਿੰਗ ਦਾ ਇਸੇਤਮਾਲ ਕਰ ਸਕਣਗੇ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.