ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਕੇਂਦਰ ਤੋਂ ਆਈ ਖੁਸ਼ਖ਼ਬਰੀ-ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਮਿਲਣਗੇ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਰੁਪਏ

ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਇਕ ਕਿਸਾਨ ਹੋ, ਤਾਂ ਇਹ ਖ਼ਬਰ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਬੜੀ ਕੰਮ ਦੀ ਹੈ। ਪੀਐਮ ਕਿਸਾਨ (PM Kisan) ਖਾਤਾ ਧਾਰਕਾਂ ਨੂੰ ਹੁਣ ਇਕ ਸਾਲ ਵਿਚ 6000 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਹਰ ਮਹੀਨੇ 3 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਵੀ ਮਿਲਣਗੇ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪੀਐਮ ਕਿਸਾਨ ਮਾਨਧਨ ਯੋਜਨਾ (PM Kisan Mandhan Scheme) ਵਿੱਚ ਸਿੱਧੇ ਰਜਿਸਟਰੇਸ਼ਨ ਕਰਵਾਉਣਾ ਪਏਗਾ।ਇਸ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਕਾਗਜ਼ੀ ਕਾਰਵਾਈ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਪੈਨਸ਼ਨ ਸਕੀਮ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦੇ ਯੋਗਦਾਨ ਨੂੰ ਸਨਮਾਨ ਨਿਧੀ ਦੇ ਅਧੀਨ ਆਉਣ ਵਾਲੀ ਸਰਕਾਰੀ ਸਹਾਇਤਾ ਤੋਂ ਵੀ ਕੱਟਿਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਇਸ ਦਾ ਲਾਭ ਇਹ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ 60 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹਰ 4 ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ 2000 ਰੁਪਏ ਦੀ ਕਿਸ਼ਤ ਦੇ ਨਾਲ ਹਰ ਮਹੀਨੇ 3000 ਰੁਪਏ ਮਹੀਨਾਵਾਰ ਪੈਨਸ਼ਨ ਮਿਲੇਗੀ। ਇਸ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਪੀਐਮ ਕਿਸਾਨ ਸਨਮਾਨ ਨਿਧੀ ਦੀ ਵੈਬਸਾਈਟ www.pmkisan.gov.in ‘ਤੇ ਇਸ ਦੀਆਂ ਖਾਸ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਨਾਲ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ।

ਪੀਐਮ ਕਿਸਾਨ ਯੋਜਨਾ ਬਾਰੇ ਜਾਣੋ – ਇਹ ਯੋਜਨਾ ਭਾਰਤ ਦੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਹ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਯੋਜਨਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਹੈ ਕਿ ਹਰ ਯੋਗ ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ ਇਸ ਦਾ ਲਾਭ ਮਿਲਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਤਹਿਤ, ਸਰਕਾਰ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਸਾਲ ਵਿੱਚ 3 ਵਾਰ ਵਿੱਤੀ ਸਹਾਇਤਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਕਿਸਾਨ ਸਨਮਾਨ ਨਿਧੀ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ 3 ਕਿਸ਼ਤਾਂ ਵਿੱਚ 6 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਮਿਲਦੀ ਹੈ। ਪੀਐਮ ਕਿਸਾਨ ਵਿੱਚ ਖਾਤਾ ਹੋਣ ਦੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲਾਭ ਹਨ।

ਪੀਐਮ ਕਿਸਾਨ ਮਾਨਧਨ ਬਾਰੇ ਜਾਣੋ – ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਚਲਾਈ ਜਾ ਰਹੀ ਪੀਐਮ ਕਿਸਾਨ ਮਾਨਧਨ ਯੋਜਨਾ (PM Kisan Mandhan yojna) ਦੇ ਤਹਿਤ 60 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪੈਨਸ਼ਨ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਹੈ। 18 ਤੋਂ 40 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਕੋਈ ਵੀ ਕਿਸਾਨ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਉਮਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਮਹੀਨਾਵਾਰ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਣ ‘ਤੇ 60 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 3000 ਰੁਪਏ ਜਾਂ 36000 ਰੁਪਏ ਸਾਲਾਨਾ ਪੈਨਸ਼ਨ ਮਿਲੇਗੀ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਯੋਗਦਾਨ 55 ਰੁਪਏ ਤੋਂ 200 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਮਹੀਨਾ ਤੱਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਯੋਗਦਾਨ ਗਾਹਕਾਂ ਦੀ ਉਮਰ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਲਾਭ ਕਿਵੇਂ ਅਤੇ ਕਿੰਨਾ ਵਧੇਗਾ – ਪੀਐਮ ਕਿਸਾਨ ਦੇ ਅਧੀਨ, ਸਰਕਾਰ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਹਰ ਸਾਲ 2000 ਰੁਪਏ ਦੀਆਂ 3 ਕਿਸ਼ਤਾਂ ਵਿੱਚ 6000 ਰੁਪਏ ਦੀ ਵਿੱਤੀ ਸਹਾਇਤਾ ਦਿੰਦੀ ਹੈ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ, ਜੇ ਇਸ ਦੇ ਖਾਤਾ ਧਾਰਕ ਪੀਐਮ ਕਿਸਾਨ ਮਾਨਧਨ ਪੈਨਸ਼ਨ ਯੋਜਨਾ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈਂਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਰਜਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ ਅਸਾਨੀ ਨਾਲ ਕੀਤੀ ਜਾਏਗੀ। ਦੂਜਾ, ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਵਿਕਲਪ ਲੈਂਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਪੈਨਸ਼ਨ ਸਕੀਮ ਵਿੱਚ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਕਟੌਤੀ ਯੋਗਦਾਨ ਵੀ ਇਹਨਾਂ 3 ਕਿਸ਼ਤਾਂ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਈ ਰਕਮ ਵਿੱਚੋਂ ਕੱਟਿਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਪੈਨਸ਼ਨ ਸਕੀਮ ਵਿੱਚ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਘੱਟੋ ਘੱਟ 55 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ 200 ਰੁਪਏ ਦਾ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਣਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਅਰਥ ਵਿੱਚ, ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਯੋਗਦਾਨ 2400 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਘੱਟੋ ਘੱਟ ਯੋਗਦਾਨ 660 ਰੁਪਏ ਹੈ। ਜੇ 6 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਵਿੱਚੋਂ 2400 ਰੁਪਏ ਦਾ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਯੋਗਦਾਨ ਕੱਢਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਵੀ 3600 ਰੁਪਏ ਸਨਮਾਨ ਨਿਧੀ ਦੇ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਰਹਿ ਜਾਣਗੇ।ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, 60 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤੁਹਾਨੂੰ 3 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਮਹੀਨਾ ਪੈਨਸ਼ਨ ਦਾ ਲਾਭ ਮਿਲਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ 2000 ਦੀਆਂ 3 ਕਿਸ਼ਤਾਂ ਵੀ ਆਉਂਦੀਆਂ ਰਹਿਣਗੀਆਂ। 60 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕੁੱਲ ਲਾਭ 42000 ਰੁਪਏ ਸਾਲਾਨਾ ਹੋਵੇਗਾ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.