ਹੁਣ ਮੰਡੀਆਂ ਚ’ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਖੜੀ ਹੋਈ ਨਵੀਂ ਮੁਸੀਬਤ-ਕਿਸਾਨ ਹੋ ਰਹੇ ਨੇ ਪਰੇਸ਼ਾਨ

ਅੱਜ ਬਦਲਦੇ ਮੌਸਮ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਬਾਰਸ਼ ਕਾਰਨ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ। ਜਿੱਥੇ ਇੱਕ ਪਾਸੇ ਖੇਤਾਂ ਵਿੱਚ ਖੜ੍ਹੀ ਤਿਆਰ ਫਸਲ ਮੀਂਹ ਕਾਰਨ ਗਿੱਲੀ ਹੋ ਗਈ, ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਮੰਡੀ ਵਿੱਚ ਵਿਕਰੀ ਲਈ ਆਈ ਫਸਲ ਵੀ ਭਿੱਜ ਗਈ। ਕਿਸਾਨ ਆਪਣੀ ਫਸਲ ਨੂੰ ਮੀਂਹ ਵਿੱਚ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਭਿੱਜਦਾ ਵੇਖ ਕੇ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨ ਹੋ ਰਹੇ ਸਨ।ਉਧਰ, ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਖਰੀਦਿਆ ਗਿਆ ਝੋਨਾ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਬੋਰੀਆਂ ਵਿੱਚ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਵੀ ਗਿੱਲਾ ਹੋ ਗਿਆ। ਮੰਡੀ ਦੇ ਸਕੱਤਰ ਅਨੁਸਾਰ ਬੋਰੀਆਂ ਵਿੱਚ ਰੱਖੇ ਝੋਨੇ ਦੀ ਸਾਂਭ ਸੰਭਾਲ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਆੜ੍ਹਤੀਆਂ ਦੀ ਹੈ। ਛਾਉਣੀ ਦੀ ਅਨਾਜ ਮੰਡੀ ਵਿੱਚ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਘੱਟ ਆਮਦ ਕਾਰਨ ਲਿਫਟਿੰਗ ਦਾ ਕੰਮ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਅੰਬਾਲਾ ਕੈਂਟ ਦੀ ਅਨਾਜ ਮੰਡੀ ਵਿੱਚ ਝੋਨਾ ਵੇਚਣ ਆਏ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਝੋਨੇ ਦੀ ਨਮੀ ਨੂੰ ਸੁਕਾਉਣ ਧਰਤੀ ਉਤੇ ਵਿਛਾਇਆ ਸੀ ਪਰ ਮੀਂਹ ਨੇ ਸਭ ਕੁਝ ਖਰਾਬ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੇ ਇਸ ਬਾਰੇ ਆਪਣਾ ਗੁੱਸਾ ਜ਼ਾਹਰ ਕਰਦਿਆਂ ਆਖਿਆ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਸ਼ੈੱਡ ਬਣਾਏ ਹਨ, ਪਰ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਖਰੀਦੇ ਗਏ ਝੋਨੇ ਨੂੰ ਹੇਠਾਂ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਆਪਣਾ ਝੋਨਾ ਖੁੱਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ ਸੁਕਾਉਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਹਾਂ। ਅੱਜ ਦੀ ਬਾਰਸ਼ ਵਿੱਚ ਸਾਡਾ ਸਾਰਾ ਝੋਨਾ ਜੋ ਸੁੱਕਣ ਲਈ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਗਿੱਲਾ ਹੋ ਗਿਆ ਤੇ ਸਾਨੂੰ ਬਹੁਤ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਕਾਰਨ ਦੇਰੀ ਨਾਲ ਖਰੀਦ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਸਾਨੂੰ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਖੱਜਲ ਖੁਆਰ ਹੋਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਆਖਿਆ ਕਿ ਜੇ ਝੋਨੇ ਦੀ ਖਰੀਦ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਤਾਂ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਲਾਭ ਹੋਣਾ ਸੀ।

ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਮੰਡੀ ਦੇ ਆੜਤੀ ਨੇ ਕਿ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਖਰੀਦ ਬੰਦ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਬੋਲੀ ਨਹੀਂ ਹੋਈ। ਇਸ ਦਾ ਕਾਰਨ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਅੱਜ ਵਧੇਰੇ ਲਿਫਟਿੰਗ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ। ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਆਮਦ ਘੱਟ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਲਿਫਟਿੰਗ ਵੱਲ ਵਧੇਰੇ ਧਿਆਨ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਅੱਜ ਦੇ ਮੀਂਹ ਵਿੱਚ ਖੁੱਲ੍ਹੇ ਪਏ ਝੋਨੇ ਨੂੰ ਤਰਪਾਲ ਢੱਕਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਆਮਦ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਮੰਡੀ ਵਿੱਚ ਝੋਨਾ ਸਟੋਰ ਕਰਨ ਲਈ ਕੋਈ ਥਾਂ ਨਹੀਂ। ਲਿਫਟਿੰਗ ਪਹਿਲਾਂ ਝੋਨੇ ਨੂੰ ਸੂਰਜ ਦੀ ਰੌਸ਼ਨੀ ਲਗਾ ਕੇ ਸੁੱਕਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਭੇਜਿਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਅੰਬਾਲਾ ਛਾਉਣੀ ਅਨਾਜ ਮੰਡੀ ਦੇ ਸਕੱਤਰ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਖਰੀਦ ਨਾ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਜ਼ਿਆਦਾ ਧਿਆਨ ਸਿਰਫ ਲਿਫਟਿੰਗ ਵੱਲ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਜਗ੍ਹਾ ਬਣਾਈ ਜਾ ਸਕੇ। ਅੱਜ ਦੀ ਬਾਰਸ਼ ਦੇ ਸਬੰਧ ਵਿੱਚ, ਮੈਂ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਹਨ ਤਾਂ ਜੋ ਕੋਈ ਵੀ ਕਿਸਾਨ ਦਾ ਝੋਨਾ ਗਿੱਲਾ ਨਾ ਹੋਵੇ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਖੁੱਲੇ ਵਿੱਚ ਰੱਖਿਆ ਝੋਨਾ ਜੇਕਰ ਆੜ੍ਹਤੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਢੱਕਿਆ ਨਹੀਂ ਜਾਂਦਾ ਤਾਂ ਉਸ ਖਿਲਾਫ ਕਾਰਵਾਈ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.