ਭਾਰਤ ਚ’ ਕੱਚੇ ਮਾਲ ਦੀ ਕਮੀ ਕਾਰਨ ਇਹ ਚੀਜ਼ਾਂ ਵੀ ਹੋਣਗੀਆਂ ਮਹਿੰਗੀਆਂ-ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਲੱਗੇਗਾ ਵੱਡਾ ਝੱਟਕਾ

ਚੀਨ ਵਿਚ ਬਿਜਲੀ ਸੰਕਟ ਦਾ ਅਸਰ ਹੁਣ ਫਾਰਮਾ ਉਦਯੋਗ ‘ਤੇ ਵੀ ਦਿਖਾਈ ਦੇਣ ਲਗਾ ਹੈ। ਉੱਥੇ ਹੀ ਕੱਚੇ ਮਾਲ (ਸਾਲਟ) ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਵਿਚ ਭਾਰੀ ਕਮੀ ਦੇ ਚਲਦੇ ਫਾਰਮਾ ਇੰਡਸਟਰੀ ‘ਤੇ ਮੁਸ਼ਕਿਲਾਂ ਦੇ ਬਾਦਲ ਛਾਅ ਗਏ ਹਨ। ਸਪਲਾਈ ਵਿਚ ਕਿਲੱਤ ਦੇ ਚਲਦੇ ਸਾਲਟ ਦੇ ਰੇਟ ਕਾਫੀ ਵਧ ਗਏ ਹਨ। ਅਸਰ ਦਵਾਈਆਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ‘ਤੇ ਵੀ ਪਵੇਗਾ। ਕਾਰੋਬਾਰੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪੈਸੇ ਦੇ ਕੇ ਵੀ ਫਾਰਮਾ ਉਦਯੋਗਾਂ ਨੂੰ ਕੱਚਾ ਮਾਲ ਨਹੀਂ ਮਿਲ ਪਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ਵਿਚ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਦਿਨਾਂ ਵਿਚ ਦਵਾਈਆਂ ਦੇ ਭਾਅ ਵਧਣਾ ਤੈਅ ਹੈ।

ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਵਿਚ ਫਾਰਮਾ ਦੀ ਵੱਡੀ ਇੰਡਸਟਰੀ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਕਰੀਬ 40 ਯੂਨੀਟ ਚੱਲ ਰਹੀ ਹੈ। ਐਡੀਸਨ ਫਾਰਮਾਸਿਊਟੀਕਲਜ਼ ਦੇ ਮਾਲਕ ਅਮਿਤ ਕਪੂਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕੱਚੇ ਮਾਲ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਦਾ 90 ਫ਼ੀਸਦੀ ਹਿੱਸਾ ਚੀਨ ਤੋਂ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਪਰ ਉੱਥੇ ਬਿਜਲੀ ਸੰਕਟ ਕਾਰਨ ਕੱਚੇ ਮਾਲ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਨਾ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਫਾਰਮਾ ਇੰਡਸਟਰੀ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਕਰੀਬ 30 ਤੋਂ 40 ਫ਼ੀਸਦੀ ਤਕ ਹੇਠਾਂ ਆ ਗਿਆ ਹੈ।

100 ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਦੇਸ਼ਾਂ ‘ਚ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਤੋਂ ਹੀ ਸਪਲਾਈ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ ਦਵਾਈਆਂ- ਲਘੂ ਉਦਯੋਗ ਭਾਰਤੀ ਦੇ ਜਨਰਲ ਸਕੱਤਰ ਤੇ ਧਨਵੰਤਰੀ ਹਰਬਲਜ਼ ਦੇ ਮਾਲਕ ਡਾ. ਰਵੀ ਸ਼ੰਕਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਤੋਂ 100 ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਦਵਾਈਆਂ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਦੇਸ਼ ਦਾ ਫਾਰਮਾ ਉਦਯੋਗ ਕੱਚੇ ਮਾਲ ਲਈ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਚੀਨ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਹੈ। ਹੁਣ ਸਪਲਾਈ ਘੱਟ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਫਾਰਮਾ ਇੰਡਸਟਰੀ ਨੂੰ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਤੋਂ ਜੋ ਆਰਡਰ ਲਏ ਗਏ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨਾ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਆਰਡਰ ਪੁਰਾਣੇ ਰੇਟ ‘ਤੇ ਲਏ ਗਏ ਸਨ।

ਤਾਂ ਦਵਾਈਆਂ ਦਾ ਵੀ ਸਹਿਣਾ ਪੈ ਸਕਦੈ ਸੰਕਟ – ਰੇਮਸਨ ਫਾਰਮਾ ਦੇ ਮਾਲਿਕ ਡਾ. ਰਵੀ ਧਵਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕੱਚੇ ਮਾਲ ਦੀ ਕਮੀ ਦੇ ਕਾਰਨ ਉਤਪਾਦਨ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਣ ਨਾਲ ਇਸ ਸਮੇਂ ਫਾਰਮਾ ਉਦਯੋਗ ਦੀ ਹਾਲਤ ਕਾਫੀ ਨਾਜ਼ੁਕ ਹੈ। ਸਿਰਫ਼ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਹੀ ਨਹੀਂ ਬਲਕਿ ਹਿਮਾਚਲ ਦੇ ਪਹਾੜੀ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿਚ ਵੀ ਫਾਰਮਾ ਇੰਡਸਟਰੀ ਇਸ ਸਮੇਂ ਕੱਚੇ ਮਾਲ ਸਹੀ ਮਾਤਰਾ ਵਿਚ ਨਾ ਮਿਲਣ ਦੇ ਕਾਰਨ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ।

ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਮਝੋ ਕਿੰਨਾਂ ਮਹਿੰਗਾ ਹੋਵੇਗਾ ਸਾਲਟ – ਅਮਿਤ ਕਪੂਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਰਤਿਆ ਜਾਣ ਵਾਲਾ ਨਮਕ ਪੈਰਾਸੀਟਾਮੋਲ ਇਕ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ 650 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ‘ਚ ਮਿਲਦਾ ਸੀ। ਹੁਣ ਇਸ ਦੀ ਕੀਮਤ 1200 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਰੇਟ ‘ਤੇ ਵੀ ਚੀਨ ਤੋਂ ਨਮਕ ਨਹੀਂ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਿਮਸਲਾਈਡ 700 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵਧ ਕੇ 1100 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਐਂਟੀਬਾਇਓਟਿਕਸ ਵਿੱਚ ਵਰਤੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਸੇਫਪੋਡੋਕਸਾਈਮ ਨਮਕ ਦੀ ਕੀਮਤ 8000 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵਧ ਕੇ 16,000 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਹੋ ਗਈ ਹੈ।

ਬਲੱਡ ਸ਼ੂਗਰ ਦੇ ਇਲਾਜ ਲਈ ਵਰਤੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਨਮਕ ਮੈਟਫੋਰਮਿਨ ਦੀ ਕੀਮਤ 190 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵਧ ਕੇ 550 ਰੁਪਏ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। Cefixime ਦੀ ਕੀਮਤ 9000 ਰੁਪਏ ਤੋਂ 12 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਵਧ ਗਈ ਹੈ। ਟਰਕੁਟਾਲਿਨ ਦੀ ਕੀਮਤ 12500 ਤੋਂ ਵਧ ਕੇ 17500 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕਈ ਹੋਰ ਲੂਣ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿਚ ਵੀ ਭਾਰੀ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਦਵਾਈਆਂ ਦੀ ਪੈਕਿੰਗ ਵਿੱਚ ਵਰਤਿਆ ਜਾਣ ਵਾਲਾ ਪੀਵੀਸੀ ਬਹੁਤ ਮਹਿੰਗਾ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਗੱਤੇ ਦੀ ਕੀਮਤ 25 ਫੀਸਦੀ ਅਤੇ ਐਲੂਮੀਨੀਅਮ ਦੀ ਕੀਮਤ 20 ਫੀਸਦੀ ਵਧੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.