ਜਾਣੋ ਸੰਦਾ ਤੇ 100% ਸਬਸਿਡੀ ਲੈਣ ਦੀ ਸਕੀਮ

ਕਸਰ ਸਮੇ ਸਮੇ ਤੇ ਕੇਂਦਰ ਅਤੇ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰਾਂ ਦੁਆਰਾ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਯੰਤਰਾਂ ਉੱਤੇ ਸਬਸਿਡੀ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ । ਕਿਓਂਕਿ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਛੋਟੇ ਕਿਸਾਨ ਮਹਿੰਗੇ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਯੰਤਰ ਨਹੀਂ ਖਰੀਦ ਪਾਉਂਦੇ ਅਤੇ ਅਜੋਕੇ ਸਮਾਂ ਵਿੱਚ ਆਧੁਨਿਕ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਲਈ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਯੰਤਰਾਂ ਦਾ ਹੋਣਾ ਬਹੁਤ ਜਰੂਰੀ ਹੈ ।

ਇਸ ਲਈ ਛੋਟੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਕਿਰਾਏ ਉੱਤੇ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਯੰਤਰ ਉਪਲੱਬਧ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ 42 ਹਜਾਰ ਕਸਟਮ ਹਾਇਰਿੰਗ ਸੇਂਟਰ ਵੀ ਬਣਾਏ ਹਨ । ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਹੁਣ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਦਾ ਹੱਲ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਵੱਡਾ ਕਦਮ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ ।ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਹੁਣ ਕੁੱਝ ਪਛੜੇ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਖੇਤੀ – ਕਿਸਾਨੀ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਮਸ਼ੀਨਾਂ ਉੱਤੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ 100 ਫੀਸਦੀ ਤੱਕ ਸਬਸਿਡੀ ਦੇਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ । ਯਾਨੀ ਕਿ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਜੇਬ ਵਲੋਂ ਇੱਕ ਵੀ ਰੁਪਿਆ ਨਹੀਂ ਲਗਾਉਣਾ ਪਵੇਗਾ ਅਤੇ ਕਿਸਾਨ ਕਸਟਮ ਹਾਇਰਿੰਗ ਕੇਂਦਰ ਖੋਲ ਸਕਣਗੇ ।

ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਖੇਤੀ ਵਿੱਚ ਮਸ਼ੀਨੀਕਰਨ ਨੂੰ ਵਧਾਵਾ ਦੇਣ ਲਈ ਕੇਂਦਰੀ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਮੰਤਰਾਲਾ ਦੁਆਰਾ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਮਸ਼ੀਨੀਕਰਨ ਉਪਮਿਸ਼ਨ ਨਾਮ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ । ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਹੁਣ ਕਿਸਾਨ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਹਰ ਮਸ਼ੀਨ ਖਰੀਦ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਸਰਕਾਰ CHC (ਕਸਟਮ ਹਾਇਰਿੰਗ ਸੇਂਟਰ) ਬਣਾਉਣ ਲਈ 100 ਫੀਸਦੀ ਆਰਥਕ ਮਦਦ ਦੇਵੇਗੀ ।

ਕਸਟਮ ਹਾਇਰਿੰਗ ਸੇਂਟਰ ਉਹ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਿਥੋਂ ਕਿਸਾਨ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਕੀਮਤ ਦੇਕੇ ਕੋਈ ਵੀ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਸੰਦ ਕਿਰਾਏ ਤੇ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹਨ ।ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨ ਸੰਗਠਨ ਜੇਕਰ ਮਸ਼ੀਨ ਬੈਂਕ ਬਣਾਉਣ ਉੱਤੇ 10 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਦਾ ਖਰਚ ਕਰਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ 95 ਫ਼ੀਸਦੀ ਸਬਸਿਡੀ ਮਿਲੇਗੀ । ਬਾਕਿ ਸਾਰੇ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ 40 ਫ਼ੀਸਦੀ ਮਦਦ ਮਿਲੇਗੀ ।

ਜੋ ਵੀ ਕਿਸਾਨ ਸਬਸਿਡੀ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਲੈਣਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਆਪਣੇ ਨਜ਼ਦੀਕੀ CSC ( ਕਾਮਨ ਸਰਵਿਸ ਸੇਂਟਰ ) ਜਾਕੇ ਆਵੇਦਨ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਕਿਸਾਨ ਇੱਥੇ ਜਾਕੇ ਆਪਣੀ ਪਸੰਦ ਦਾ ਯੰਤਰ CHC ਸੰਚਾਲਕ ਨੂੰ ਦੱਸ ਸਕਦਾ ਹੈ . ਇਸਦੇ ਬਾਅਦ ਸੀਏਸਸੀ ਸੇਂਟਰ ਸੰਚਾਲਕ ਆਵੇਦਨ ਨੰਬਰ ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ ਦੇ ਦੇਵੇਗਾ । ਇਸਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕਿਸਾਨ ਸਾਇਬਰ ਕੈਫੇ ਆਦਿ ਕਰਕੇ ਵੀ ਅਰਜੀ ਕਰ ਸਕਦ ਹੈ । ਇਸਦੇ ਲਈ ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ https://agrimachinery.nic.in/ ਪੋਰਟਲ ਉੱਤੇ ਜਾਕੇ ਆਵੇਦਨ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.