ਕੇਂਦਰ ਨੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਵੱਡੀ ਰਾਹਤ-ਏਨਾਂ ਸਸਤਾ ਕਰਤਾ ਪਿਆਜ਼-ਜਲਦੀ ਖਰੀਦ ਲਵੋ

ਕੇਂਦਰ ਨੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਸਨੇ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਬਾਜ਼ਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਬਫਰ ਸਟਾਕ ਤੋਂ ਹੁਣ ਤੱਕ 1.11 ਲੱਖ ਟਨ ਪਿਆਜ਼ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ 5-12 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਦੀ ਗਿਰਾਵਟ ਆਈ ਹੈ। ਪਿਆਜ਼ ਦਾ ਬਫਰ ਸਟਾਕ ਦਿੱਲੀ, ਕੋਲਕਾਤਾ, ਲਖਨਊ, ਪਟਨਾ, ਰਾਂਚੀ, ਗੁਹਾਟੀ, ਭੁਵਨੇਸ਼ਵਰ, ਹੈਦਰਾਬਾਦ, ਬੈਂਗਲੁਰੂ, ਚੇਨਈ, ਮੁੰਬਈ, ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ, ਕੋਚੀ ਅਤੇ ਰਾਏਪੁਰ ਵਰਗੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਬਾਜ਼ਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ, ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਸਥਾਨਕ ਬਾਜ਼ਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਪਿਆਜ਼ ਵਿਕਿਆ।

ਖਪਤਕਾਰ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੇ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ, “ਪਿਆਜ਼ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਨੂੰ ਬਫਰ ਸਟਾਕ ਰਾਹੀਂ ਵੀ ਸਥਿਰ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਪਿਆਜ਼ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਲਿਆਉਣ ਲਈ ਕੇਂਦਰ ਦੀਆਂ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ ਦੇ ਹੁਣ ਨਤੀਜੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਰਹੇ ਹਨ।” ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਪਿਆਜ਼ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਹੁਣ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਨਾਲੋਂ ਸਸਤੀਆਂ ਹਨ,

ਕਿਉਂਕਿ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਰਸੋਈ ਦੇ ਸਟੈਪਲਾਂ ਦੀ ਔਸਤ ਅਖਿਲ ਭਾਰਤੀ ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤ 40.13 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਥੋਕ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ 31.15 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਸੀ। 2 ਨਵੰਬਰ ਤੱਕ ਕੁੱਲ ਮਿਲਾ ਕੇ ਬਫਰ ਸਟਾਕ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਬਾਜ਼ਾਰਾਂ ‘ਚ 1,11,376.17 ਟਨ ਪਿਆਜ਼ ਰਿਹਾ।ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ਅਨੁਸਾਰ, ਦਖਲਅੰਦਾਜ਼ੀ ਨੇ ਹੁਣ ਤੱਕ ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ 5-12 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਦੀ ਕਮੀ ਲਿਆਉਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕੀਤੀ ਹੈ

ਕਿਉਂਕਿ 20 ਅਕਤੂਬਰ ਨੂੰ 49 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਘੱਟ ਕੇ 3 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਪਿਆਜ਼ ਦੀ ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤ 44 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ‘ਤੇ ਆ ਗਈ ਸੀ। ਮੁੰਬਈ ‘ਚ ਪਿਆਜ਼ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ 14 ਅਕਤੂਬਰ ਨੂੰ 50 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਦੇ ਉੱਚ ਪੱਧਰ ਤੋਂ ਘੱਟ ਕੇ 45 ਰੁਪਏ ‘ਤੇ ਆ ਗਈਆਂ ਹਨ।

ਕੋਲਕਾਤਾ ਵਿੱਚ ਪਿਆਜ਼ ਦੀ ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤ 17 ਅਕਤੂਬਰ ਨੂੰ 57 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਤੋਂ ਘੱਟ ਕੇ 45 ਰੁਪਏ ਹੋ ਗਈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਚੇਨਈ ਵਿੱਚ ਇਹ 13 ਅਕਤੂਬਰ ਨੂੰ 42 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਤੋਂ ਘੱਟ ਕੇ 37 ਰੁਪਏ ਰਹਿ ਗਈ।ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਅਕਤੂਬਰ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਹਫ਼ਤੇ ਤੋਂ ਪਿਆਜ਼ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਧਣੀਆਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਈਆਂ ਸਨ ਕਿਉਂਕਿ ਬਾਰਸ਼ ਕਾਰਨ ਸਪਲਾਈ ਲੜੀ ਵਿੱਚ ਵਿਘਨ ਪਿਆ ਸੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.