ਏਥੇ ਸ਼ਰੇਆਮ ਸੜਕ ਤੇ ਏਅਰ ਹੋਸਟੈੱਸਾਂ ਨੇ ਅਚਾਨਕ ਉਤਾਰੇ ਕੱਪੜੇ-ਫ਼ਿਰ ਜੋ ਹੋਇਆ ਦੇਖ ਕੇ ਰਹਿ ਜਾਓਗੇ ਹੈਰਾਨ

ਟਲੀ ਦੇ ਇੱਕ ਚੌਰਾਹੇ ‘ਚ ਉਸ ਸਮੇਂ ਹਲਚਲ ਮਚ ਗਈ ਜਦੋਂ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਏਅਰ ਹੋਸਟੇਸ ਨੇ ਆਪਣੇ ਕੱਪੜੇ ਉਤਾਰ ਕੇ (Air Hostess Strips Down) ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਇਹ ਏਅਰ ਹੋਸਟੈੱਸ ਅਲੀਟਾਲੀਆ ਏਅਰਲਾਈਨਜ਼ ਦੀ ਸਾਬਕਾ ਏਅਰ ਹੋਸਟੈੱਸ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਏਅਰ ਹੋਸਟੈੱਸ ਨੇ ਆਪਣੇ ਕੱਪੜੇ ਉਤਾਰਨੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੇ ਤਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਭੀੜ ਇਕੱਠੀ ਹੋ ਗਈ ਅਤੇ ਸਾਰੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਦੇਖਣ ਲੱਗ ਗਏ।

ਇਹ ਏਅਰ ਹੋਸਟੈਸ ਇਟਲੀ ਦੀ ਨਵੀਂ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਏਅਰਲਾਈਨ ਕੰਪਨੀ ‘ਚ ਕੰਮ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਦਾ ਅਜੀਬ ਤਰੀਕਾ ਅਪਣਾਇਆ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ITA Airways ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਤਨਖਾਹ ਕਟੌਤੀ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਸੀ। ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਪਣਾ ਗੁੱਸਾ ਜ਼ਾਹਰ ਕਰਨ ਲਈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਯੂਨੀਫਾਰਮ (50 air hostesses stripped off ) ਸੜਕ ‘ਤੇ ਉਤਾਰ ਦਿੱਤੀ।

ਬੇਇਨਸਾਫ਼ੀ ਵਿਰੁੱਧ ਅਨੋਖਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ- ਇਨ੍ਹਾਂ ਏਅਰ ਹੋਸਟੈੱਸਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਆਈਟੀਏ ਏਅਰਵੇਜ਼ ਆਪਣੀ ਮਿਹਨਤ ਅਤੇ ਲਗਨ ਦੇ ਬਲ ‘ਤੇ ਸਫਲਤਾ ਦੀਆਂ ਬੁਲੰਦੀਆਂ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਰਹੀ ਹੈ ਪਰ ਕੰਪਨੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਬੇਇਨਸਾਫੀ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਸ ਹਫ਼ਤੇ ਇੱਕ ਫਲਾਈਟ ਅਟੈਂਡੈਂਟ ਨੂੰ ਬਰਖਾਸਤ ਕਰਨ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਵਿਰੋਧ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ।

ਆਪਣਾ ਗੁੱਸਾ ਦਰਜ ਕਰਨ ਲਈ, ਉਹ ਸਾਰੇ ਆਪਣੀ ਵਰਦੀ ਪਾ ਕੇ ਚੌਰਾਹੇ ‘ਤੇ ਖੜ੍ਹੀ ਹੋਈਆਂ ਅਤੇ ਫਿਰ ਆਪਣੇ ਕੱਪੜੇ ਲਾਹ ਕੇ ਸਿਰਫ ਅੰਡਰਗਾਰਮੈਂਟਸ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ। ਇਹ ਸਾਰੇ ਪਹਿਲਾਂ ਅAlitalia Airlines ‘ਚ ਕੰਮ ਕਰਦੀਆਂ ਸੀ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਹੁਣ ਨਵੀਂ ਏਅਰਲਾਈਨ ਆਈਟੀਏ ਏਅਰਵੇਜ਼ ਵਲੋਂ ਨੌਕਰੀ ‘ਤੇ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ, ਪਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਤਨਖਾਹਾਂ ਵਿੱਚ ਕਟੌਤੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ਅਤੇ ਕਈ ਤਰੱਕੀਆਂ ਵੀ ਇਸ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਵਿੱਚ ਰੁਕਾਵਟ ਬਣ ਗਈਆਂ ਹਨ।

ਏਅਰ ਹੋਸਟੈਸ ਨੇ ਚੁੱਪਚਾਪ ਆਪਣੀ ਵਰਦੀ ਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਅਤੇ ‘ਹਮ ਸਭ Alitalia’ ਦਾ ਨਾਅਰਾ ਲਾਇਆ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਏਅਰ ਹੋਸਟੈਸਾਂ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਹੈ ਕਿ ਨਵੀਂ ਏਅਰਲਾਈਨਜ਼ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਲੀਟਾਲੀਆ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨਾਲ ਦੂਜੇ ਦਰਜੇ ਦਾ ਸਲੂਕ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਏਅਰਲਾਈਨਜ਼ ਦੇ ਤਹਿਤ 110 ਹਵਾਈ ਜਹਾਜ਼ ਚਲਦੇ ਸੀ, ਜਿਸ ਵਿਚ 10 ਹਜ਼ਾਰ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਟੀਮ ਕੰਮ ਕਰਦੀ ਸੀ ਅਤੇ ਹੁਣ ਨਵੀਂ ਆਈਟੀਏ ਏਅਰਵੇਜ਼ ਦੇ ਅਧੀਨ ਸਿਰਫ 52 ਜਹਾਜ਼ ਚੱਲ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਸ ਵਿਚ ਸਿਰਫ 2800 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਕਈ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਨੌਕਰੀ ਚਲੀ ਗਈ ਹੈ, ਜਦਕਿ ਕੁਝ ਨੂੰ ਘੱਟ ਤਨਖਾਹ ‘ਤੇ ਨੌਕਰੀ ‘ਤੇ ਰੱਖਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.