ਮੋਦੀ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਵਾਸੀਆਂ ਨੂੰ ਦਿੱਤਾ ਅਣਮੁੱਲਾ ਤੋਹਫ਼ਾ-ਅੱਜ ਕਰਨ ਜਾ ਰਿਹਾ ਮੋਦੀ ਇਹ ਵੱਡਾ ਕੰਮ

ਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਅੱਜ ਗ੍ਰੇਟਰ ਨੋਇਡਾ ਦੇ ਜੇਵਰ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦਾ ਨੀਂਹ ਪੱਥਰ ਰੱਖਣਗੇ। ਨੋਇਡਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੇ ਨੀਂਹ ਪੱਥਰ ਸਮਾਗਮ ਦੀਆਂ ਤਿਆਰੀਆਂ ਲਗਪਗ ਪੂਰੀਆਂ ਹੋ ਚੁੱਕੀਆਂ ਹਨ। ਪੀਐਮ ਮੋਦੀ ਦੁਪਹਿਰ 12 ਵਜੇ ਨੀਂਹ ਪੱਥਰ ਰੱਖਣ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚਣਗੇ। ਸੀਐਮ ਯੋਗੀ ਆਦਿਤਿਆਨਾਥ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਦੇ ਆਉਣ ਤੋਂ ਇਕ ਘੰਟਾ ਪਹਿਲਾਂ ਨੀਂਹ ਪੱਥਰ ਰੱਖਣ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚਣਗੇ। ਸਤੰਬਰ 2024 ਦੇ ਅੰਤ ਤਕ ਇਸ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਤੋਂ ਇਕ ਰਨਵੇਅ ਨਾਲ ਉਡਾਣ ਸੇਵਾਵਾਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਜੇਵਰ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੇ ਨੀਂਹ ਪੱਥਰ ਸਮਾਗਮ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਨਵੀਨਤਮ ਅਪਡੇਟਸ ਲਈ ਜੁੜੇ ਰਹੋ।ਜੇਵਰ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ‘ਤੇ ਇਕ ਜ਼ਮੀਨੀ ਆਵਾਜਾਈ ਕੇਂਦਰ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ, ਜਿਸ ‘ਚ ਇਕ ਬਹੁ-ਮਾਡਲ ਆਵਾਜਾਈ ਕੇਂਦਰ ਹੋਵੇਗਾ। ਇੱਥੇ ਮੈਟਰੋ ਅਤੇ ਹਾਈ ਸਪੀਡ ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ਹੋਣਗੇ। ਟੈਕਸੀ, ਬੱਸ ਸੇਵਾ ਅਤੇ ਨਿੱਜੀ ਵਾਹਨ ਪਾਰਕਿੰਗ ਦੀ ਸੁਵਿਧਾ ਉਪਲਬਧ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਸੜਕ, ਰੇਲ ਅਤੇ ਮੈਟਰੋ ਰਾਹੀਂ ਸਿੱਧਾ ਜੁੜਿਆ ਜਾ ਸਕੇਗਾ। ਨੋਇਡਾ ਅਤੇ ਦਿੱਲੀ ਨੂੰ ਸਹਿਜ ਮੈਟਰੋ ਸੇਵਾ ਰਾਹੀਂ ਜੋੜਿਆ ਜਾਵੇਗਾ।ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਜੇਵਰ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ, ਨੋਇਡਾ ਦੇ ਨੀਂਹ ਪੱਥਰ ਸਮਾਗਮ ‘ਚ ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਪੇਸ਼ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕਲਾਕਾਰ। ਨੀਂਹ ਪੱਥਰ ਰੱਖਣ ਦੀ ਰਸਮ ਲਈ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਭੀੜ ਇਕੱਠੀ ਹੋਣੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਈ ਹੈ।

10.45 AM: ਲੋਕ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ‘ਚ ਸਮਾਗਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ਪਹੁੰਚ ਰਹੇ ਲੋਕ – ਨੋਇਡਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੇ ਨੀਂਹ ਪੱਥਰ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਲਈ ਲੋਕ ਆਉਣੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਬੱਸਾਂ, ਕਾਰਾਂ, ਟਰੈਕਟਰ ਅਤੇ ਪੈਦਲ ਲੋਕ ਸਮਾਗਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ਵੱਲ ਜਾਂਦੇ ਨਜ਼ਰ ਆ ਰਹੇ ਹਨ। ਥਾਂ-ਥਾਂ ਪੁਲਿਸ ਤਾਇਨਾਤ ਹੈ। ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੇ ਸਖ਼ਤ ਪ੍ਰਬੰਧ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ।ਸਵੇਰੇ 10.30 ਵਜੇ: ਜੇਵਰ ਲਈ ਇਤਿਹਾਸਕ ਦਿਨ: ਧੀਰੇਂਦਰ ਸਿੰਘ – ਜੇਵਰ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਦੇ ਵਿਧਾਇਕ ਧੀਰੇਂਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਟਵੀਟ ਕੀਤਾ ਕਿ ਜੇਵਰ ਲਈ ਇਹ ਇਤਿਹਾਸਕ ਦਿਨ ਹੈ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ, ਜੇਵਰ ਦੇ ਲੋਕ ਤੁਹਾਡੀ ਬੇਸਬਰੀ ਨਾਲ ਉਡੀਕ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ! ਮੇਰੇ ਅਸੈਂਬਲੀ ਗਹਿਣਿਆਂ ‘ਚ ਤੁਹਾਡਾ ਸੁਆਗਤ ਹੈ। ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ, ਜੇਵਰ ਵਿੱਚ ਜੀ ਆਇਆਂ ਨੂੰ।

ਸਵੇਰੇ 10:15 ਵਜੇ: ਇਕ ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਦੇਵਾਂਗੇ ਰੁਜ਼ਗਾਰ: ਜਯੋਤਿਰਾਦਿੱਤਿਆ ਸਿੰਧੀਆ – ਕੇਂਦਰੀ ਸ਼ਹਿਰੀ ਹਵਾਬਾਜ਼ੀ ਮੰਤਰੀ ਜੋਤੀਰਾਦਿੱਤਿਆ ਸਿੰਧੀਆ ਨੇ ਨਿਊਜ਼ ਏਜੰਸੀ ਏਐਨਆਈ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇਵਰ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਵਿਚ ਮਦਦ ਕਰੇਗਾ। ਇਹ ਏਸ਼ੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਨਾਲ ਇਕ ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਦੇ ਮੌਕੇ ਵੀ ਪੈਦਾ ਹੋਣਗੇ।

ਸਵੇਰੇ 10:05 ‘ਤੇ: ਜੇਵਰ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਯੂਪੀ ਨੂੰ ਨਵੀਂ ਗਲੋਬਲ ਪਛਾਣ ਦੇਵੇਗਾ- ਯੋਗੀ ਆਦਿਤਿਆਨਾਥ – ਯੂਪੀ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਯੋਗੀ ਆਦਿਤਿਆਨਾਥ ਨੇ ਅੱਜ ਸਵੇਰੇ ਟਵੀਟ ਕੀਤਾ ਕਿ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਚੌਥੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ, ‘ਨੋਇਡਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ’ ਦਾ ਨੀਂਹ ਪੱਥਰ ਅੱਜ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਰੱਖਣਗੇ। ਇਹ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਯੂਪੀ ਨੂੰ ਨਵੀਂ ਗਲੋਬਲ ਪਛਾਣ ਦੇਵੇਗਾ। ਯੂਪੀ ਹੁਣ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ 5 ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ਵਾਲਾ ਰਾਜ ਹੋਵੇਗਾ। ਅਤਿ-ਆਧੁਨਿਕ ਸਹੂਲਤਾਂ ਨਾਲ ਲੈਸ ਇਹ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਬਹੁ-ਆਯਾਮੀ ਵਿਕਾਸ ਨੂੰ ਨਵੀਂ ਉਡਾਣ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰੇਗਾ ਅਤੇ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਦਾ ਮਾਧਿਅਮ ਵੀ ਬਣੇਗਾ।

09.45 AM: ਵਾਰਾਣਸੀ ਅਤੇ ਹਰਿਦੁਆਰ ਦੇ ਘਾਟਾਂ ਦੀ ਇਕ ਝਲਕ – ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੇ ਟਰਮੀਨਲ ਅਤੇ ਕੰਪਲੈਕਸ ਨੂੰ ਭਾਰਤੀ ਸੰਸਕ੍ਰਿਤੀ ਨਾਲ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਕੇ ਡਿਜ਼ਾਇਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ‘ਚ ਵਾਰਾਣਸੀ ਅਤੇ ਹਰਿਦੁਆਰ ‘ਚ ਗੰਗਾ ਦੇ ਕਿਨਾਰੇ ਘਾਟਾਂ ਦਾ ਅਨੁਭਵ ਹੋਵੇਗਾ। ਨੋਇਡਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਮੁਕਤ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਟਰਮੀਨਲ ਦੀ ਇਮਾਰਤ ਦੀ ਛੱਤ ਨੂੰ ਗੰਗਾ ‘ਚ ਉੱਠ ਰਹੀਆਂ ਲਹਿਰਾਂ ਦੀ ਤਰਜ਼ ‘ਤੇ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਚਿੱਟੀ ਛੱਤ ਤੋਂ ਸੂਰਜ ਦੀ ਰੋਸ਼ਨੀ ਟਰਮੀਨਲ ਦੀ ਇਮਾਰਤ ਨੂੰ ਦਿਨ ਭਰ ਰੌਸ਼ਨ ਰੱਖੇਗੀ। ਖਣਿਜ ਇਮਾਰਤ ਦਾ ਕੇਂਦਰੀ ਹਿੱਸਾ ਪੁਰਾਣੀ ਹਵੇਲੀਆਂ ਦੇ ਵਿਹੜੇ ਦੀ ਝਲਕ ਦੇਵੇਗਾ। ਨੋਡਲ ਅਧਿਕਾਰੀ, ਨਿਆਲ ਸ਼ੈਲੇਂਦਰ ਭਾਟੀਆ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਨੋਇਡਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੇ ਟਰਮੀਨਲ ਵਿਹੜੇ ਨੂੰ ਵਾਰਾਣਸੀ ਦੇ ਗੰਗਾ ਘਾਟ ਦੀ ਤਰਜ਼ ‘ਤੇ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਉਥੇ ਹੀ, ਟਰਮੀਨਲ ਦੀ ਇਮਾਰਤ ਦੀ ਛੱਤ ਨੂੰ ਗੰਗਾ ‘ਚ ਉੱਠ ਰਹੀਆਂ ਲਹਿਰਾਂ ਦੀ ਤਰਜ਼ ‘ਤੇ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

09:30 AM: 6,200 ਹੈਕਟੇਅਰ ਖੇਤਰ ‘ਚ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਇਹ ਏਅਰਪੋਰਟ – ਇਹ ਭਾਰਤ ਦਾ ਨਵੀਨਤਮ ਗ੍ਰੀਨਫੀਲਡ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਹੋਵੇਗਾ ਜੋ ਗ੍ਰੇਟਰ ਨੋਇਡਾ ਦੇ ਜੇਵਰ ਵਿਖੇ 6,200 ਹੈਕਟੇਅਰ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਪੜਾਅ ‘ਚ ਇਸ ਵਿਚ ਸਾਲਾਨਾ 12 ਮਿਲੀਅਨ ਯਾਤਰੀਆਂ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਹੋਵੇਗੀ। ਇੱਥੋਂ ਉਡਾਣ ਭਰਨ ਵਾਲੇ ਹਰੇਕ ਯਾਤਰੀ ‘ਤੇ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ 400.97 ਰੁਪਏ ਫੀਸ ਮਿਲੇਗੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਉਸ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਯੂਪੀ ਵਿਚ 16 ਹੋਰ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਚਾਲੂ ਹੋ ਜਾਣਗੇ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਇਹ ਦੇਸ਼ ‘ਚ ਹਵਾਈ ਦੁਆਰਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਜੁੜਿਆ ਸੂਬਾ ਹੋਵੇਗਾ।

09:15 AM: ਇਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਸੰਪਰਕ ਕੇਂਦਰ ਵਜੋਂ ਉਭਰੇਗਾ ਜੇਵਰ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ – ਸ਼ਹਿਰੀ ਹਵਾਬਾਜ਼ੀ ਸਕੱਤਰ ਰਾਜੀਵ ਬਾਂਸਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇਵਰ ਵਿਚ ਬਣ ਰਹੇ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ’ਤੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਨਿਵੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਦੇਸ਼ ‘ਚ ਇਸ ਸਮੇਂ ਗੋਆ, ਨਵੀਂ ਮੁੰਬਈ ਅਤੇ ਗ੍ਰੇਟਰ ਨੋਇਡਾ ‘ਚ ਗ੍ਰੀਨਫੀਲਡ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਬਣਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਗੋਆ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਅਗਲੇ ਸਾਲ ਤੋਂ ਚਾਲੂ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਨਵੀਂ ਮੁੰਬਈ ‘ਤੇ ਕੰਮ ਹੁਣੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ, ਹਵਾਬਾਜ਼ੀ ਖੇਤਰ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਦੀ ਰਫ਼ਤਾਰ ਅਜਿਹੀ ਹੈ ਕਿ ਦਿੱਲੀ ਦਾ ਇੰਦਰਾ ਗਾਂਧੀ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਯਾਤਰੀਆਂ ਦੇ ਪੂਰੇ ਦਬਾਅ ਨੂੰ ਝੱਲਣ ਦੇ ਯੋਗ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ‘ਚ ਜੇਵਰ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਇਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਸੰਪਰਕ ਕੇਂਦਰ ਵਜੋਂ ਉਭਰੇਗਾ।

09:00 AM: ਜਾਣੋ ਯੂਪੀ ‘ਚ ਕਿੱਥੇ ਹੈ ਏਅਰਪੋਰਟ – ਬਾਂਸਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਯੂਪੀ ਵਿਚ ਇਸ ਸਮੇਂ ਲਖਨਊ, ਆਗਰਾ, ਕਾਨਪੁਰ, ਗੋਰਖਪੁਰ, ਪ੍ਰਯਾਗਰਾਜ, ਹਿੰਡਨ, ਬਰੇਲੀ, ਕੁਸ਼ੀਨਗਰ ਅਤੇ ਵਾਰਾਣਸੀ ਵਿਚ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਹਨ। 2022 ਵਿਚ ਅਲੀਗੜ੍ਹ, ਚਿਤਰਕੂਟ, ਆਜ਼ਮਗੜ੍ਹ, ਮੁਰਾਦਾਬਾਦ, ਸ਼ਰਾਵਸਤੀ ਅਤੇ ਮੁਰਪੁਰ (ਸੋਨਭੱਦਰ) ਅਤੇ ਅਯੁੱਧਿਆ ‘ਚ 2023 ਵਿਚ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਤਿਆਰ ਹੋ ਜਾਣਗੇ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ‘ਤੇ ਕੁੱਲ 90,000 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦਾ ਨਿਵੇਸ਼ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਹ ਨਿਵੇਸ਼ ਪੰਜ ਸਾਲਾਂ ‘ਚ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 136 ਤੋਂ ਵਧਾ ਕੇ 220 ਕਰ ਦੇਵੇਗਾ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.