ਆਮ ਆਦਮੀ ਨੂੰ ਲੱਗਾ ਵੱਡਾ ਝੱਟਕਾ-ਘਰ ਚ’ ਵਰਤੋਂ ਵਾਲੀਆਂ ਇਹ 2 ਚੀਜ਼ਾਂ ਹੋਈਆਂ ਮਹਿੰਗੀਆਂ

ਆਮ ਆਦਮੀ ਨੂੰ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦਾ ਇੱਕ ਹੋਰ ਝਟਕਾ ਲੱਗਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਾਰ ਵੀਲ, ਰਿਨ ਅਤੇ ਲਕਸ ਵਰਗੇ ਸਾਬਣਾਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਧੀਆਂ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਉਤਪਾਦਾਂ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਐਚਯੂਐਲ ਅਤੇ ਆਈਟੀਸੀ ਨੇ ਸਾਬਣ ਅਤੇ ਡਿਟਰਜੈਂਟ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਵ੍ਹੀਲ ਡਿਟਰਜੈਂਟ ਪਾਊਡਰ, ਰਿੰਸ ਬਾਰ ਅਤੇ ਲਕਸ ਸਾਬਣ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ 3.4% ਤੋਂ ਵਧਾ ਕੇ 21.7% ਕਰ ਦਿੱਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ITC ਨੇ Fiama ਸਾਬਣ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ 10%, Vivel 9% ਅਤੇ Engage deodorant ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ 7.6% ਦਾ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਕੀਮਤ ਵਧਣ ਦਾ ਇਹ ਕਾਰਨ – ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਦੇਸ਼ ਦੀਆਂ ਦੋ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀਆਂ ਫਾਸਟ ਮੂਵਿੰਗ ਕੰਜ਼ਿਊਮਰ ਗੁਡਸ (ਐੱਫ.ਐੱਮ.ਸੀ.ਜੀ.) ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਕੀਮਤਾਂ ‘ਚ ਵਾਧੇ ਦਾ ਕਾਰਨ ਲਾਗਤ ਵਾਧੇ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਹੈ। HUL ਨੇ ਵ੍ਹੀਲ ਡਿਟਰਜੈਂਟ ਦੇ 1 ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਪੈਕ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ 3.4% ਦਾ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਇਹ ਰੁਪਏ ਮਹਿੰਗਾ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਕੰਪਨੀ ਨੇ ਵ੍ਹੀਲ ਪਾਊਡਰ ਦੇ 500 ਗ੍ਰਾਮ ਪੈਕ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ‘ਚ ਰੁਪਏ ਦਾ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੀ ਕੀਮਤ ਹੁਣ 28 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵਧ ਕੇ 30 ਰੁਪਏ ਹੋ ਗਈ ਹੈ।

25 ਰੁਪਏ ਮਹਿੰਗਾ ਹੋਇਆ ਇਹ ਸਾਬਣ -ਇਹ ਵੀ ਪਤਾ ਲੱਗਾ ਹੈ ਕਿ HUL ਨੇ ਰਿਨ ਬਾਰ ਦੇ 250 ਗ੍ਰਾਮ ਪੈਕ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ 5.8% ਦਾ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। FMCG ਦਿੱਗਜ ਨੇ ਲਕਸ ਸਾਬਣ ਦੇ 100 ਗ੍ਰਾਮ ਮਲਟੀਪੈਕ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ 21.7% ਜਾਂ 25 ਰੁਪਏ ਦਾ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ, ITC ਨੇ ਫਿਮਾ ਸਾਬਣ ਦੇ 100 ਗ੍ਰਾਮ ਪੈਕ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ 10% ਦਾ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕੰਪਨੀ ਨੇ ਵਿਵੇਲ ਸਾਬਣ ਦੇ 100 ਗ੍ਰਾਮ ਪੈਕ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ 9 ਫੀਸਦੀ ਦਾ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਕੰਪਨੀ ਨੇ Engage ਡੀਓਡੋਰੈਂਟ ਦੀ 150ml ਦੀ ਬੋਤਲ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ 7.6% ਅਤੇ Engage ਪਰਫਿਊਮ ਦੀ 120ml ਦੀ ਬੋਤਲ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ 7.1% ਦਾ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਕੰਪਨੀ ਦੀ ਸਫਾਈ – ਕੀਮਤਾਂ ਵਧਾਉਣ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਆਪਣਾ ਸਪੱਸ਼ਟੀਕਰਨ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਕੰਪਨੀਆਂ ਕਹਿ ਰਹੀਆਂ ਹਨ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸਿਰਫ ਚੋਣਵੇਂ ਵਸਤੂਆਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ‘ਚ ਬਦਲਾਅ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਦਾ ਮਕਸਦ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣਾ ਸੀ ਕਿ ਉਹ ਕੀਮਤ ਦਾ ਸਾਰਾ ਦਬਾਅ ਗਾਹਕਾਂ ‘ਤੇ ਨਾ ਪੈਣ ਦੇਣ। ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਦੂਜੀ ਤਿਮਾਹੀ ‘ਚ ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਯੂਨੀਲੀਵਰ ਦਾ ਸ਼ੁੱਧ ਲਾਭ ਸਾਲਾਨਾ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ 9 ਫੀਸਦੀ ਵਧਿਆ ਹੈ। ਕੰਪਨੀ ਦਾ ਮੁਨਾਫਾ 2,187 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਹੈ, ਜੋ ਹਾਲਾਂਕਿ ਅੰਦਾਜ਼ੇ ਤੋਂ ਥੋੜ੍ਹਾ ਘੱਟ ਰਿਹਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.