ਚੜਦੇ ਦਸੰਬਰ ਸਸਤੀ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਇਹ ਆਮ ਵਰਤੋਂ ਵਾਲੀ ਚੀਜ਼-ਲੱਗਣਗੀਆਂ ਮੌਜ਼ਾਂ

ਟਮਾਟਰ ਦੀਆਂ ਵਧਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਕਾਰਨ ਆਮ ਲੋਕ ਕਾਫੀ ਪਰੇਸ਼ਾਨ ਹਨ। ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਮਹਿੰਗੇ ਟਮਾਟਰ ਦੇ ਮੋਰਚੇ ‘ਤੇ ਰਾਹਤ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਦਸੰਬਰ ਤੱਕ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਕੀਮਤ ਹੇਠਾਂ ਆ ਜਾਵੇਗੀ। ਦਸੰਬਰ ਵਿੱਚ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਖੇਪ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ ਪੱਧਰ ’ਤੇ ਹੀ ਮੰਡੀ ਵਿੱਚ ਆ ਜਾਵੇਗੀ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਕੀਮਤਾਂ ਹੇਠਾਂ ਆਉਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ। ਉੱਤਰੀ ਭਾਰਤੀ ਸੂਬਿਆਂ ਤੋਂ ਲੋੜੀਂਦੀ ਸਪਲਾਈ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਈ ਗਈ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਉਪਲਬਧਤਾ ਵਧਣ ਨਾਲ ਕੀਮਤਾਂ ਘਟਣਗੀਆਂ।

ਬੇਮੌਸਮੀ ਮੀਂਹ ਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵ – ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਜਾਣਕਾਰੀ ਮੁਤਾਬਕ ਬੇਮੌਸਮੀ ਬਰਸਾਤ ਕਾਰਨ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਆਲ ਇੰਡੀਆ ਪ੍ਰਚੂਨ ਔਸਤ ਕੀਮਤ 63 ਫੀਸਦੀ ਤੋਂ ਵਧ ਕੇ 67 ਫੀਸਦੀ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਫਿਲਹਾਲ ਦਸੰਬਰ ‘ਚ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਆਮਦ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਰਹਿਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ, ਪਿਆਜ਼ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ, ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤਾਂ 2020 ਅਤੇ 2019 ਦੇ ਪੱਧਰ ਤੋਂ ਕਾਫ਼ੀ ਹੇਠਾਂ ਆਈਆਂ ਹਨ।

ਮੰਤਰਾਲੇ ਵਿੱਚ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਜਾਣਕਾਰੀ – ਖੁਰਾਕ ਅਤੇ ਖਪਤਕਾਰ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੇ ਮੰਤਰਾਲੇ ਵੱਲੋਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਜਾਣਕਾਰੀ ਮੁਤਾਬਕ, “ਦੇਸ਼ ਦੇ ਉੱਤਰੀ ਸੂਬਿਆਂ ਤੋਂ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਆਮਦ ਦਸੰਬਰ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਉਪਲਬਧਤਾ ਵਧੇਗੀ ਅਤੇ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਰਾਹਤ ਮਿਲੇਗੀ। ਇਸ ਸਾਲ ਨਵੰਬਰ ਵਿੱਚ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਆਮਦ 19.62 ਲੱਖ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਜੇਕਰ ਇਕ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਦੇ ਇਸੇ ਅਰਸੇ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਉਸ ਸਮੇਂ ਇਹ 21.32 ਲੱਖ ਟਨ ਸੀ।

ਸਤੰਬਰ ਤੋਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਧ ਰਹੀਆਂ – ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪੰਜਾਬ, ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਹਰਿਆਣਾ ਅਤੇ ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਬੇਮੌਸਮੀ ਬਾਰਸ਼ ਕਾਰਨ ਸਤੰਬਰ ਦੇ ਅੰਤ ਤੋਂ ਟਮਾਟਰਾਂ ਦੀਆਂ ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਹੋਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਉੱਤਰੀ ਭਾਰਤ ਦੇ ਸੂਬਿਆਂ ਤੋਂ ਦੇਰੀ ਨਾਲ ਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ, ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਤੇਲੰਗਾਨਾ ਅਤੇ ਕਰਨਾਟਕ ਵਿੱਚ ਭਾਰੀ ਮੀਂਹ ਪਿਆ, ਸਪਲਾਈ ਵਿੱਚ ਵਿਘਨ ਪਿਆ ਅਤੇ ਫਸਲਾਂ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਇਆ।

ਟਮਾਟਰ ਦੀਆਂ ਨਵੀਂਆਂ ਕੀਤਮਾਂ ਚੈੱਕ ਕਰੋ – ਮੌਜੂਦਾ ਸਮੇਂ ‘ਚ ਜੇਕਰ ਟਮਾਟਰ ਦੇ ਤਾਜ਼ਾ ਰੇਟਾਂ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਰਾਜਧਾਨੀ ਦਿੱਲੀ ‘ਚ 1 ਕਿਲੋ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਕੀਮਤ 60 ਤੋਂ 90 ਰੁਪਏ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਬੈਂਗਲੁਰੂ ‘ਚ ਵੀ ਇਹੀ ਟਮਾਟਰ 110 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਮੁੰਬਈ ਵਿੱਚ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਕੀਮਤ 80 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਚੇਨਈ ਵਿੱਚ 160 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.