ਏਥੇ ਏਥੇ ਅੱਜ ਆ ਸਕਦਾ ਹੈ ਚੱਕਰਵਾਤੀ ਤੂਫ਼ਾਨ-ਫਸਲਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਵੱਡਾ ਨੁਕਸਾਨ

ਬੰਗਾਲ ਦੀ ਖਾੜੀ ‘ਚ ਚੱਕਰਵਾਤੀ ਤੂਫਾਨ ਜਵਾਦ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਮੌਸਮ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਮੁਤਾਬਕ ਜਵਾਦ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ ਤੇ ਹੁਣ ਚਾਰ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟੇ ਦੀ ਰਫਤਾਰ ਨਾਲ ਉੱਤਰ ਤੇ ਉੱਤਰ-ਪੱਛਮੀ ਦਿਸ਼ਾ ਵੱਲ ਵਧ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਪਹਿਲਾਂ ਇਸ ਦੀ ਰਫ਼ਤਾਰ ਕ੍ਰਮਵਾਰ 60 ਤੋਂ 110 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟਾ ਦੱਸੀ ਗਈ ਸੀ। ਘੱਟ ਗਤੀ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਚੱਕਰਵਾਤ ਹੁਣ ਐਤਵਾਰ ਦੁਪਹਿਰ ਨੂੰ ਘੱਟ ਦਬਾਅ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿਚ ਪੁਰੀ ਤੱਟ ਨਾਲ ਟਕਰਾਏਗਾ।

ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਭਾਰਤੀ ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ (ਆਈਐਮਡੀ) ਦੇ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਜਨਰਲ ਮ੍ਰਿਤੁੰਜੇ ਮਹਾਪਾਤਰਾ ਨੇ ਸ਼ਨਿਚਰਵਾਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਚੱਕਰਵਾਤੀ ਤੂਫਾਨ ਜਵਾਦ ਫਸਲਾਂ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਚੱਕਰਵਾਤੀ ਤੂਫਾਨ ਕਾਰਨ ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼-ਓਡੀਸ਼ਾ ‘ਚ ਅੱਜ ਬਾਰਿਸ਼ ਤੇਜ਼ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਚੱਕਰਵਾਤੀ ਤੂਫਾਨ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਬਾਰੇ ਆਈਐਮਡੀ ਦੇ ਡੀਜੀ ਨੇ ਨਿਊਜ਼ ਏਜੰਸੀ ਏਐਨਆਈ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕੁਝ ਛੋਟੇ ਦਰੱਖਤ ਡਿੱਗ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਤੱਟਵਰਤੀ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿਚ ਰੁੱਖ ਦੀਆਂ ਟਾਹਣੀਆਂ ਟੁੱਟ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ ਤੇ ਡਿੱਗ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਘਾਹ-ਫੂਸ ਵਾਲੇ ਘਰ ਵੀ ਤੂਫ਼ਾਨ ਨਾਲ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਤੂਫਾਨ ਨਾਲ ਖੜ੍ਹੀਆਂ ਫਸਲਾਂ ਨੂੰ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

ਇਨ੍ਹਾਂ ਇਲਾਕਿਆਂ ਵਿਚ ਬੀਤੀ ਸ਼ਾਮ ਤੋਂ ਹੋ ਰਹੀ ਬਾਰਿਸ਼ – ਉਸ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪੂਰਵ ਅਨੁਮਾਨ ਅਨੁਸਾਰ ਚੱਕਰਵਾਤੀ ਤੂਫਾਨ ਜਵਾਦ ਉੱਤਰ-ਉੱਤਰ ਪੱਛਮ ਵੱਲ ਵਧ ਰਿਹਾ ਹੈ ਤੇ ਵਿਸ਼ਾਖਾਪਟਨਮ, ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਤੋਂ 230 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪੂਰਬ ਤੇ ਪੁਰੀ, ਓਡੀਸ਼ਾ ਤੋਂ 400 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੱਖਣ ਵੱਲ ਕੇਂਦਰਿਤ ਹੈ। ਉੱਤਰੀ ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਤੱਟਵਰਤੀ ਤੇ ਉੜੀਸਾ ਦੇ ਕਈ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿਚ ਬੀਤੀ ਸ਼ਾਮ ਤੋਂ ਮੀਂਹ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ।

 

Leave a Reply

Your email address will not be published.