ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਰੋਟੀ ਦਾ ਬਦਲੇਗਾ ਸਵਾਦ-ਹੁਣ ਖਾਣ ਵਾਲੀ ਇਹ ਚੀਜ਼ ਹੋਈ ਮਹਿੰਗੀ

ਦੱਖਣੀ ਭਾਰਤ ਦੇ ਕੁਝ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤ 140 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਨੂੰ ਛੂਹ ਗਈ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਭਾਰੀ ਮੀਂਹ ਕਾਰਨ ਸਪਲਾਈ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਈ ਹੈ। ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਧਿਕਾਰਤ ਅੰਕੜਿਆਂ ‘ਚ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਸਤੰਬਰ ਦੇ ਅੰਤ ਤੋਂ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਪ੍ਰਚੂਨ ਬਾਜ਼ਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਟਮਾਟਰ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਉੱਚੀਆਂ ਰਹੀਆਂ ਹਨ, ਪਰ ਲਗਾਤਾਰ ਮੀਂਹ ਕਾਰਨ ਦੱਖਣੀ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ।

ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਉੱਤਰੀ ਖੇਤਰ ‘ਚ ਟਮਾਟਰ ਦੀਆਂ ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤਾਂ 30-83 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਦੇ ਦਾਇਰੇ ‘ਚ ਚੱਲ ਰਹੀਆਂ ਸਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਪੱਛਮੀ ਖੇਤਰ ‘ਚ ਇਹ ਕੀਮਤਾਂ 30-85 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਅਤੇ 39-80 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਸਨ। ਪੂਰਬੀ ਖੇਤਰ. ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ ਉਪਭੋਗਤਾ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੇ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੁਆਰਾ ਰੱਖੇ ਗਏ ਅੰਕੜਿਆਂ ਵਿੱਚ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ ਕੁਝ ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਤੋਂ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਅਖਿਲ ਭਾਰਤੀ ਔਸਤ ਕੀਮਤ 60 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ‘ਤੇ ਬਣੀ ਹੋਈ ਹੈ।

ਮਾਇਆਬੰਦਰ ‘ਚ 140 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਵਿਕ ਰਿਹਾ – ਅੰਡੇਮਾਨ ਅਤੇ ਨਿਕੋਬਾਰ ਟਾਪੂ ਦੇ ਮਾਇਆਬੰਦਰ ਵਿੱਚ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤ 140 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਅਤੇ ਪੋਰਟ ਬਲੇਅਰ ਵਿੱਚ 127 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਸੀ। ਕੇਰਲ ਦੇ ਤਿਰੂਵਨੰਤਪੁਰਮ ਵਿੱਚ ਟਮਾਟਰ 125 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ, ਪਲੱਕੜ ਅਤੇ ਵਾਇਨਾਡ ਵਿੱਚ 105 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ, ਤ੍ਰਿਸੂਰ ਵਿੱਚ 94 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ, ਕੋਝੀਕੋਡ ਵਿੱਚ 91 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਅਤੇ ਕੋਟਾਯਮ ਵਿੱਚ 83 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਵਿਕ ਰਿਹਾ ਹੈ।ਕਰਨਾਟਕ ਵਿੱਚ ਮੰਗਲੌਰ ਅਤੇ ਤੁਮਾਕੁਰੂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਦੀ ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤ 100 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ, ਧਾਰਵਾੜ ਵਿੱਚ 75 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ, ਮੈਸੂਰ ਵਿੱਚ 74 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ, ਸ਼ਿਵਮੋਗਾ ਵਿੱਚ 67 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ, ਦਾਵਨਗੇਰੇ ਵਿੱਚ 64 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਅਤੇ ਬੈਂਗਲੁਰੂ ਵਿੱਚ 57 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਸੀ। ਹੋ ਰਿਹਾ ਸੀ

ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਰਾਮਨਾਥਪੁਰਮ ਵਿੱਚ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਕੀਮਤ 102 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ, ਤਿਰੂਨੇਲਵੇਲੀ ਵਿੱਚ 92 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ, ਕੁੱਡਲੋਰ ਵਿੱਚ 87 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ, ਚੇਨਈ ਵਿੱਚ 83 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਅਤੇ ਧਰਮਪੁਰੀ ਵਿੱਚ 75 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਹੈ। ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ‘ਚ ਵਿਸ਼ਾਖਾਪਟਨਮ ‘ਚ ਟਮਾਟਰ 77 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਅਤੇ ਤਿਰੂਪਤੀ ‘ਚ 72 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਜਦਕਿ ਤੇਲੰਗਾਨਾ ‘ਚ ਵਾਰੰਗਲ ‘ਚ ਟਮਾਟਰ 85 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਵਿਕ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਪੁਡੂਚੇਰੀ ‘ਚ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤ 85 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਸੀ।

ਮਹਾਨਗਰਾਂ ‘ਚ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਮੁੰਬਈ ‘ਚ ਟਮਾਟਰ 55 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ, ਦਿੱਲੀ ‘ਚ 56 ਰੁਪਏ, ਕੋਲਕਾਤਾ ‘ਚ 78 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਚੇਨਈ ‘ਚ 83 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਵਿਕ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਖਪਤਕਾਰ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੇ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ 26 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਉੱਤਰੀ ਰਾਜਾਂ ਤੋਂ ਫਸਲ ਦੀ ਤਾਜ਼ਾ ਆਮਦ ਕਾਰਨ ਦਸੰਬਰ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਟਮਾਟਰ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਨਰਮੀ ਆਉਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ। ਪੰਜਾਬ, ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਹਰਿਆਣਾ ਅਤੇ ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਬੇਮੌਸਮੀ ਬਾਰਸ਼ ਨੇ ਸਤੰਬਰ ਦੇ ਅੰਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪ੍ਰਚੂਨ ਟਮਾਟਰ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਮੀਂਹ ਕਾਰਨ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਫਸਲ ਖਰਾਬ ਹੋ ਗਈ ਅਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਰਾਜਾਂ ਤੋਂ ਆਮਦ ਵਿੱਚ ਦੇਰੀ ਹੋਈ। ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ, ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਤੇਲੰਗਾਨਾ ਅਤੇ ਕਰਨਾਟਕ ਵਿੱਚ ਉੱਤਰੀ ਭਾਰਤ ਦੇ ਰਾਜਾਂ ਤੋਂ ਆਮਦ ਵਿੱਚ ਦੇਰੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਭਾਰੀ ਮੀਂਹ ਪਿਆ, ਸਪਲਾਈ ਵਿੱਚ ਵਿਘਨ ਪਿਆ ਅਤੇ ਫਸਲਾਂ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਇਆ।

ਟਮਾਟਰ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਅਸਥਿਰ ਦੱਸਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸਪਲਾਈ ਲੜੀ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਵਿਘਨ ਜਾਂ ਭਾਰੀ ਬਾਰਸ਼ ਕੀਮਤਾਂ ਨੂੰ ਚਾਲੂ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਚਾਲੂ ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਸਾਉਣੀ (ਗਰਮੀਆਂ) ਟਮਾਟਰਾਂ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ 69.52 ਲੱਖ ਟਨ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਇਹ 70.12 ਲੱਖ ਟਨ ਸੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.