ਇੰਡੀਆ ਚ’ ਆਉਣ ਵਾਲੀ ਹੈ ਵੱਡੀ ਆਫ਼ਤ-ਹੋ ਜਾਓ ਤਿਆਰ,ਪ੍ਰਮਾਤਮਾਂ ਭਲੀ ਕਰੇ

SARS-CoV-2 ਦੇ ਨਵੇਂ ਰੂਪ ਓਮੀਕਰੋਨ ਤੋਂ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਮਹਾਮਾਰੀ ਦੀ ਤੀਜੀ ਲਹਿਰ ਫਰਵਰੀ ਵਿਚ ਆਪਣੇ ਸਿਖਰ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਇਕ ਲੱਖ ਤੋਂ ਡੇਢ ਲੱਖ ਮਾਮਲੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ। ਭਾਰਤੀ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਸੰਸਥਾਨ ਦੇ ਵਿਗਿਆਨੀ ਮਨਿੰਦਰਾ ਅਗਰਵਾਲ ਨੇ ਇਹ ਗੱਲ ਕਹੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਓਮੀਕਰੋਨ ਫਾਰਮ ਨੂੰ ਨਵੇਂ ਅੰਦਾਜ਼ੇ ‘ਚ ਇਕ ਕਾਰਕ ਵਜੋਂ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਓਮੀਕਰੋਨ ਦੁਆਰਾ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਲਾਗ ਦੀ ਗੰਭੀਰਤਾ ਡੈਲਟਾ ਫਾਰਮ ਦੇ ਸਮਾਨ ਨਹੀਂ ਹੈ – ਅਗਰਵਾਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਨਵੇਂ ਪੈਟਰਨ ਨਾਲ ਸਾਡਾ ਮੌਜੂਦਾ ਅੰਦਾਜ਼ਾ ਹੈ ਕਿ ਤੀਜੀ ਲਹਿਰ ਫਰਵਰੀ ਤਕ ਦੇਸ਼ ‘ਚ ਆ ਸਕਦੀ ਹੈ ਪਰ ਇਹ ਦੂਜੀ ਲਹਿਰ ਨਾਲੋਂ ਹਲਕੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਹੁਣ ਤਕ ਅਸੀਂ ਦੇਖਿਆ ਹੈ ਕਿ ਓਮੀਕਰੋਨ ਤੋਂ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਦੀ ਗੰਭੀਰਤਾ ਡੈਲਟਾ ਫਾਰਮ ਜਿੰਨੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਅਗਰਵਾਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਫਿਲਹਾਲ ਦੱਖਣੀ ਅਫਰੀਕਾ ‘ਚ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਕਾਰਨ ਹਸਪਤਾਲ ‘ਚ ਭਰਤੀ ਹੋਣ ਦੀ ਦਰ ‘ਚ ਕੋਈ ਵਾਧਾ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਹੈ।

ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਵਾਇਰਸ ਅਤੇ ਹਸਪਤਾਲ ‘ਚ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਦੀਆਂ ਦਰਾਂ ਬਾਰੇ ਨਵਾਂ ਅੰਕੜਾ ਸਥਿਤੀ ਦੀ ਵਧੇਰੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਤਸਵੀਰ ਦੇਵੇਗਾ। ਅਗਰਵਾਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਜਿਹਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਨਵੇਂ ਰੂਪ ਨੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਛੂਤਕਾਰੀ ਦਿਖਾਈ ਹੈ ਪਰ ਇਸਦੀ ਗੰਭੀਰਤਾ ਡੈਲਟਾ ਰੂਪ ਦੇ ਰੂਪ ‘ਚ ਨਹੀਂ ਦੇਖੀ ਗਈ ਹੈ।

ਵਿਗਿਆਨ ਅਤੇ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਵਿਭਾਗ ਦੁਆਰਾ ਸਮਰਥਤ ਸਰੋਤ ਮਾਡਲ ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਦੱਸਿਆ ਸੀ ਕਿ ਜੇਕਰ ਡੈਲਟਾ ਤੋਂ ਇਕ ਹੋਰ ਛੂਤ ਵਾਲਾ ਨਵਾਂ ਰੂਪ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਅਕਤੂਬਰ ਤਕ ਦੇਸ਼ ‘ਚ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੀ ਤੀਜੀ ਲਹਿਰ ਆ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਹਾ

ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਹੁਣ ਤਕ ਓਮੀਕਰੋਨ ਦੇ 23 ਮਾਮਲੇ ਦਰਜ ਕੀਤੇ ਜਾ ਚੁੱਕੇ ਹਨ – ਵਿਸ਼ਵ ਸਿਹਤ ਸੰਗਠਨ ਨੇ 26 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਦੱਖਣੀ ਅਫਰੀਕਾ ਅਤੇ ਕੁਝ ਹੋਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਪ੍ਰਗਟ ਹੋਏ ਕੋਵਿਡ ਦੇ ਨਵੇਂ ਰੂਪ ਨੂੰ ਓਮੀਕਰੋਨ ਦਾ ਨਾਮ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਓਮੀਕਰੋਨ ਨੂੰ ਚਿੰਤਾ ਦਾ ਇਕ ਰੂਪ ਵੀ ਦੱਸਿਆ। ਮਾਹਿਰਾਂ ਨੇ ਸੰਭਾਵਨਾ ਜਤਾਈ ਹੈ ਕਿ ਵਾਇਰਸ ਵਿਚ ਜੈਨੇਟਿਕ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਕਾਰਨ ਇਸ ਵਿਚ ਕੁਝ ਵੱਖਰੀਆਂ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਭਾਰਤ ‘ਚ ਹੁਣ ਤਕ ਓਮੀਕਰੋਨ ਫਾਰਮ ਦੇ 23 ਮਾਮਲੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਏ ਹਨ। ਓਮੀਕਰੋਨ ਦੇ ਡਰ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਮੁੰਬਈ ਦੇ ਨੇੜੇ 100 ਤੋਂ ਵੱਧ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਵਾਪਸ ਪਰਤਣ ਵਾਲਿਆਂ ਦਾ ਪਤਾ ਨਹੀਂ ਲੱਗ ਸਕਿਆ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.