ਏਥੇ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਬੇਰੋਜ਼ਗਾਰ ਲੜਕੇ-ਲੜਕੀਆਂ ਨੂੰ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਰੁਪਏ ਦੇਣ ਦਾ ਕਰਤਾ ਵੱਡਾ ਐਲਾਨ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖਬਰ

ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਅਸ਼ੋਕ ਗਹਿਲੋਤ (Ashok Gehlot) ਨੇ ਸੱਤਾ ਸੰਭਾਲਦਿਆਂ ਸਾਰ ਹੀ ਰਾਜ ਦੇ ਬੇਰੁਜ਼ਗਾਰ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਬੇਰੁਜ਼ਗਾਰੀ ਭੱਤਾ (Unemployment Allowance) ਦੇਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ, 24 ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ ਬਜਟ ਪੇਸ਼ ਕਰਦਿਆਂ ਸੀਐਮ ਅਸ਼ੋਕ ਗਹਿਲੋਤ ਨੇ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਬੇਰੁਜ਼ਗਾਰੀ ਭੱਤੇ ਵਿੱਚ 1000 ਰੁਪਏ ਦਾ ਵਾਧਾ ਕਰਨ ਦਾ ਐਲਾਨ ਵੀ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਮੁਖ ਮੰਤਰੀ ਯੁਵਾ ਸੰਬਲ ਯੋਜਨਾ (mukhyamantree Yuva Sambal Yojana) ਤੋਂ ਤਕਰੀਬਨ 2 ਲੱਖ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਲਾਭ ਪਹੁੰਚਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਰਾਜ ਸਰਕਾਰ ਦੀਆਂ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਨੂੰ ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਾਉਣ ਲਈ ਰਾਜੀਵ ਗਾਂਧੀ ਯੂਥ ਕੋਰ ਦਾ ਗਠਨ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਨਾਲ 2500 ਰਾਜੀਵ ਗਾਂਧੀ ਨੌਜਵਾਨ ਮਿੱਤਰ ਚੁਣੇ ਜਾਣਗੇ।

ਬੇਰੁਜ਼ਗਾਰੀ ਭੱਤੇ ਤਹਿਤ ਰਾਜਸਥਾਨ ਸਰਕਾਰ ਬੇਰੁਜ਼ਗਾਰ ਲੜਕਿਆਂ ਨੂੰ 3000 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਮਹੀਨਾ ਅਤੇ ਬੇਰੁਜ਼ਗਾਰ ਲੜਕੀਆਂ ਨੂੰ 3500 ਰੁਪਏ ਦੇਵੇਗੀ। ਬੇਰੁਜ਼ਗਾਰੀ ਭੱਤੇ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਰਾਜਸਥਾਨ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਪੜ੍ਹੇ-ਲਿਖੇ ਬੇਰੁਜ਼ਗਾਰ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਲਾਭ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 12 ਵੀਂ ਦੀ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਪਾਸ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਲਈ ਬਿਨੈਕਾਰਾਂ ਦੀ ਉਮਰ ਹੱਦ 21 ਸਾਲ ਤੋਂ 35 ਸਾਲ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ।

ਬੇਰੁਜ਼ਗਾਰੀ ਭੱਤਾ ਸਕੀਮ – 2021 ਯੋਗਤਾ

– ਬਿਨੈਪੱਤਰ ਰਾਜਸਥਾਨ ਰਾਜ ਦਾ ਸਥਾਈ ਨਿਵਾਸੀ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਤਹਿਤ ਰਾਜਸਥਾਨ ਰਾਜ ਦੇ ਸਿਰਫ ਪੜ੍ਹੇ-ਲਿਖੇ ਬੇਰੁਜ਼ਗਾਰ ਨੌਜਵਾਨ ਅਤੇ ਔਰਤ ਹੀ ਯੋਗ ਮੰਨੇ ਜਾਣਗੇ।

– ਬਿਨੈਕਾਰ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਦੀ ਸਾਲਾਨਾ ਆਮਦਨੀ 3 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਜਾਂ ਘੱਟ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

– ਬਿਨੈਕਾਰ ਜਾਂ ਬਿਨੈਕਾਰ ਦੀ ਉਮਰ 21 ਸਾਲ ਤੋਂ 35 ਸਾਲ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

– ਬੇਰੁਜ਼ਗਾਰੀ ਭੱਤਾ ਸਕੀਮ – 2021 ਦਾ ਲਾਭ ਘੱਟੋ ਘੱਟ 12 ਵੀਂ ਪਾਸ ਨੌਜਵਾਨ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹਨ।

– ਇਕ ਨੌਜਵਾਨ ਜਿਸ ਨੇ ਕੇਂਦਰ ਜਾਂ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰ ਦੀਆਂ ਹੋਰ ਭੱਤਾ ਸਕੀਮਾਂ ਦਾ ਲਾਭ ਲਿਆ ਹੈ ਉਹ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਲਾਭ ਨਹੀਂ ਲੈ ਸਕਦੇ।

 

ਰਾਜਸਥਾਨ ਬੇਰੁਜ਼ਗਾਰੀ ਭੱਤਾ ਸਕੀਮ – 2021 ਲਈ ਜ਼ਰੂਰੀ ਦਸਤਾਵੇਜ਼

– ਬਿਨੈਕਾਰ ਜਾਂ ਬਿਨੈਕਾਰ ਦਾ ਆਧਾਰ ਕਾਰਡ / ਪਛਾਣ ਪੱਤਰ / ਨਿਵਾਸ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ

– ਆਮਦਨੀ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ / ਰਾਜਸਥਾਨ ਐਸਐਸਓ ਆਈਡੀ / ਰਾਜਸਥਾਨ ਦਾ ਭਮਾਸ਼ਾਹ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ / ਮੋਬਾਈਲ ਨੰਬਰ / ਪਾਸਪੋਰਟ ਅਕਾਰ ਦੀ ਫੋਟੋ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.