ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਰਤਾ ਵੱਡਾ ਐਲਾਨ-ਚੱਕੋ ਫਾਇਦਾ,ਏਨਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਮਿਲਣਗੇ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਰੁਪਏ

ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਡਾਕਟਰਾਂ ਦੇ ਕਨਵੈਂਸ ਅਲਾਉਂਸ ‘ਚ ਭਾਰੀ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਕਾਰ ਚਲਾਉਣ ਵਾਲੇ ਡਾਕਟਰਾਂ ਦੇ ਅਲਾਉਂਸ ‘ਚ ਕਈ ਗੁਣਾ ਇਜ਼ਾਫ਼ਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਹੁਣ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ 7150 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਮਹੀਨਾ ਭੱਤਾ ਮਿਲੇਗਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਦੋ ਪਹੀਆ ਵਾਹਨ ਅਤੇ ਪਬਲਿਕ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਡਾਕਟਰਾਂ ਦੇ ਭੱਤੇ ‘ਚ ਵੀ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਕਿਹੜੇ ਡਾਕਟਰ ਆਉਣਗੇ ਇਸ ਦਾਇਰੇ ‘ਚ – ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਅਧੀਨ CGHS ਯੂਨਿਟਾਂ ‘ਚ ਹਸਪਤਾਲਾਂ/ਫਾਰਮੇਸੀ/ਸਟੋਰਾਂ ‘ਚ ਕੰਮ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਕੇਂਦਰੀ ਸਿਹਤ ਸੇਵਾ (CHS) ਡਾਕਟਰਾਂ ਲਈ ਆਵਾਜਾਈ ਭੱਤੇ ਦੀ ਦਰ ਵਿਚਾਰ ਅਧੀਨ ਸੀ। ਹੁਣ ਕੇਂਦਰੀ ਸਿਹਤ ਸੇਵਾ ਦੇ ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲਣ ਵਾਲੇ ਆਵਾਜਾਈ ਭੱਤੇ ਦੀ ਰਕਮ ਨੂੰ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਵਧਾਉਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ, ਹਰ ਵਾਰ ਜਦੋਂ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤੇ ਵਿਚ 50 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦਾ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਭੱਤੇ ਦੀ ਰਕਮ ਵਿੱਚ 25 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਵਾਧਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਡੀਏ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਹੋਰ ਭੱਤਿਆਂ ਦੇ ਸਬੰਧ ਵਿੱਚ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

20 ਵਾਰ ਹਸਪਤਾਲ ਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਮਿਲੇਗਾ ਭੱਤਾ – ਹਰੇਕ ਸਪੈਸ਼ਲਿਸਟ/ਜਨਰਲ ਡਿਊਟੀ ਮੈਡੀਕਲ ਅਫਸਰ ਨੂੰ ਮਹੀਨੇ ਵਿਚ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 20 ਵਾਰ ਹਸਪਤਾਲ ‘ਚ ਔਸਤਨ 20 ਵਾਰ ਜਾਂ ਉਸ ਦੇ ਆਮ ਡਿਊਟੀ ਘੰਟਿਆਂ ਤੋਂ ਬਾਹਰ 20 ਵਾਰ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਦੀ ਪੇਮੈਂਟ ਕਰਨੀ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਜਿੱਥੇ ਹਸਪਤਾਲ ਦੇ ਦੌਰੇ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 20 ਦੀ ਇਸ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਹੱਦ ਤੋਂ ਘੱਟ ਹੈ ਪਰ 6 ਤੋਂ ਘੱਟ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਉੱਥੇ ਆਵਾਜਾਈ ਭੱਤੇ ‘ਚ ਕਟੌਤੀ ਕੀਤੀ ਜਾਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 375 ਰੁਪਏ, 175 ਰੁਪਏ ਅਤੇ 130 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਮਹੀਨਾ ਹੋਵੇਗੀ। ਜੇਕਰ ਘਰ ਦੇ ਦੌਰੇ ਜਾਂ ਹਸਪਤਾਲ ਦੇ ਦੌਰੇ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਛੇ ਤੋਂ ਘੱਟ ਹੈ ਤਾਂ ਕੋਈ ਭੱਤਾ ਸਵੀਕਾਰ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

ਮਾਸਿਕ ਤਨਖ਼ਾਹ ਬਿੱਲ ਦੇ ਨਾਲ ਜਮ੍ਹਾਂ ਕਰਾਉਣਾ ਪਵੇਗਾ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ – ਆਵਾਜਾਈ ਭੱਤੇ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਹਰੇਕ ਮਾਹਿਰ/ਮੈਡੀਕਲ ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੂੰ ਇਕ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ ਮਹੀਨਾਵਾਰ ਤਨਖਾਹ ਬਿੱਲ ਦੇ ਨਾਲ ਜਮ੍ਹਾਂ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਉਹ ਸਾਰੀਆਂ ਸ਼ਰਤਾਂ ਪੂਰੀਆਂ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਡਿਊਟੀ ‘ਤੇ, ਛੁੱਟੀ ‘ਤੇ ਅਤੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਅਸਥਾਈ ਤਬਾਦਲੇ ਦੌਰਾਨ ਕੋਈ ਆਵਾਜਾਈ ਭੱਤਾ ਸਵੀਕਾਰ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਮੈਡੀਕਲ ਅਫਸਰਾਂ/ਸਪੈਸ਼ਲਿਸਟ ਜੋ ਸਭ ਤੋਂ ਘੱਟ ਦਰ ‘ਤੇ ਆਵਾਜਾਈ ਭੱਤਾ ਲੈ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਜੋ ਮੋਟਰਕਾਰ ਜਾਂ ਮੋਟਰਸਾਈਕਲ/ਸਕੂਟਰ ਦੀ ਸਾਂਭ-ਸੰਭਾਲ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਤਨਖਾਹ ਬਿੱਲ ਦੇ ਨਾਲ ਇਕ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ ਪੇਸ਼ ਦੇਣਾ ਪਵੇਗਾ।

ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਭੱਤਾ ਜਾਂ ਮਾਈਲੇਜ ਭੱਤਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੇ ਹੱਕਦਾਰ ਨਹੀਂ – ਆਵਾਜਾਈ ਭੱਤਾ ਲੈਣ ਵਾਲੇ ਸਪੈਸ਼ਲਿਸਟ/ਮੈਡੀਕਲ ਅਫਸਰ, ਸ਼ਹਿਰ ਦੀਆਂ ਮਿਉਂਸਪਲ ਹੱਦਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ 8 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੇ ਘੇਰੇ ਵਿੱਚ ਸਰਕਾਰੀ ਡਿਊਟੀ ‘ਤੇ ਯਾਤਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਕੋਈ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਭੱਤਾ ਜਾਂ ਮਾਈਲੇਜ ਭੱਤਾ ਲੈਣ ਦਾ ਹੱਕਦਾਰ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ। CGHS ਅਧੀਨ ਡਾ. ਰਾਮ ਮਨੋਹਰ ਲੋਹੀਆ ਹਸਪਤਾਲ ਅਤੇ ਸਫਦਰਜੰਗ ਹਸਪਤਾਲ ‘ਚ ਤਾਇਨਾਤ ਮਾਹਿਰਾਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ‘ਚ ਇਸ ਆਦੇਸ਼ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਆਵਾਜਾਈ ਭੱਤਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਮੰਨਿਆ ਜਾਵੇਗਾ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕਈ ਅਸਾਮੀਆਂ ਅਲਾਟ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.