31 ਮਾਰਚ ਤੱਕ ਭਰ ਦਿਓ ਲਿਮਟਾਂ ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਹੋਵੇਗਾ ਇਹ ਵੱਡਾ ਨੁਕਸਾਨ

ਇਹ ਖਬਰ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਕਰੀਬ 8 ਕਰੋੜ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਜਰੂਰੀ ਹੈ । KCC ਉੱਤੇ ਲਿਆ ਗਿਆ ਪੈਸਾ ਵਿਆਜ ਸਹਿਤ 30 ਦਿਨ ਦੇ ਅੰਦਰ ਵਾਪਸ ਕਰ ਦਿਓ । ਨਹੀਂ ਤਾਂ 4 ਦੀ ਜਗ੍ਹਾ 7 ਫੀਸਦੀ ਵਿਆਜ ਦੇਣਾ ਪਵੇਗਾ । ਇਸਲਈ ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਅੰਦਰ ਪੈਸੇ ਦਾ ਇਂਤਜਾਮ ਕਰ ਲਵੋ । ਅਜਿਹਾ ਕਰੋਂਗੇ ਤਾਂ ਤੁਹਾਡਾ ਕਰੈਡਿਟ ਸਕੋਰ ਚੰਗਾ ਰਹੇਗਾ ਤੇ ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਖੇਤੀ – ਕਿਸਾਨੀ ਲਈ ਪੈਸਾ ਲੈਣਾ ਆਸਾਨ ਰਹੇਗਾ ।

ਕਿਸਾਨ ਕਰੇਡਿਟ ਕਾਰਡ (KCC) ਦੀ ਲਿਮਿਟ ਕਿਸੇ ਵੀ COPRATIVE ਬੈਂਕ , ਖੇਤਰੀ ਪੇਂਡੂ ਬੈਂਕ ,ਨੇਸ਼ਨਲ ਪੇਮੇਂਟਸ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਆਫ ਇੰਡਿਆ ਤੇ ਸਟੇਟ ਬੈਂਕ ਆਫ ਇੰਡਿਆ ( SBI ) ਵਲੋਂ ਬਣਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ । ਆਮਤੌਰ ਉੱਤੇ ਇਹਨਾਂ ਸਾਰੇ ਬੈਂਕਾਂ ਵਲੋਂ ਕੇਸੀਸੀ ਉੱਤੇ ਲਈ ਗਏ ਕਰਜੇ ਨੂੰ 31 ਮਾਰਚ ਤੱਕ ਵਾਪਸ ਕਰਨਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਉਸਦੇ ਬਾਅਦ ਕਿਸਾਨ ਫਿਰ ਅਗਲੇ ਸਾਲ ਲਈ ਪੈਸਾ ਲੈ ਸਕਦਾ ਹੈ ।

ਜੋ ਕਿਸਾਨ ਸੱਮਝਦਾਰ ਹਨ ਉਹ ਸਮੇਂ ਤੇ ਪੈਸਾ ਜਮਾਂ ਕਰਕੇ ਵਿਆਜ ਵਿੱਚ ਛੋਟ ਦਾ ਮੁਨਾਫ਼ਾ ਚੱਕ ਲੈਂਦੇ ਹਨ । ਦੋ – ਚਾਰ ਦਿਨ ਬਾਅਦ ਫਿਰ ਤੋਂ ਪੈਸਾ ਕਢਾ ਲੈਂਦੇ ਹਨ । ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਬੈਂਕ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਰਿਕਾਰਡ ਵੀ ਠੀਕ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਖੇਤੀ ਲਈ ਪੈਸੇ ਦੀ ਕਮੀ ਵੀ ਨਹੀਂ ਪੈਂਦੀ । 31 ਮਾਰਚ ਤੱਕ ਕੇਸੀਸੀ ਕਾਰਡ ਦੇ ਵਿਆਜ ਨੂੰ ਸਿਰਫ 4 ਫ਼ੀਸਦੀ ਪ੍ਰਤੀ ਸਾਲ ਦੇ ਪੁਰਾਣੇ ਰੇਟ ਉੱਤੇ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ ।

ਖੇਤੀ – ਕਿਸਾਨੀ ਲਈ KCC (ਕਿਸਾਨ ਕਰੈਡਿਟ ਕਾਰਡ ) ਉੱਤੇ ਲਈ ਗਏ ਤਿੰਨ ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਦੇ ਲੋਨ ਦੀ ਵਿਆਜ ਦਰ ਵੈਸੇ ਤਾਂ 9 ਫੀਸਦੀ ਹੈ । ਪਰ ਸਰਕਾਰ ਇਸ ਵਿੱਚ 2 ਪਰਸੇਂਟ ਦੀ ਸਬਸਿਡੀ ਦਿੰਦੀ ਹੈ । ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਇਹ 7 ਫੀਸਦੀ ਪੈਂਦਾ ਹੈ ਪਰ ਸਮੇਂ ਤੇ ਪੈਸੇ ਦੇਣ ਉੱਤੇ 3 ਫੀਸਦੀ ਅਤੇ ਛੁੱਟ ਮਿਲ ਜਾਂਦੀ ਹੈ . ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਇਸਦੀ ਦਰ ਜਾਗਰੂਕ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਸਿਰਫ 4 ਫੀਸਦੀ ਰਹਿ ਜਾਂਦੀ ਹੈ . ਜੋ ਲੋਕ ਸਮੇਂਤੇ ਪੈਸਾ ਵਾਪਸ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ ਬੈਂਕ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਾਖ ਖ਼ਰਾਬ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਆਰਥਕ ਨੁਕਸਾਨ ਵੀ ਝੇਲਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.