ਕੀ ਮੱਛਰ ਦੇ ਕੱਟਣ ਨਾਲ ਫੈਲਦਾ ਹੈ ਕੋਰੋਨਾ – ਹੋਇਆ ਇਹ ਵੱਡਾ ਖੁਲਾਸਾ

ਆਈ ਤਾਜਾ ਵੱਡੀ ਖਬਰ

ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਦੇ ਸੰਕਰਮਣ ਬਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਮਨਾਂ ਵਿਚ ਅਨੇਕਾਂ ਸਵਾਲ ਉੱਠਦੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਸਪੱਸ਼ਟ ਹੈ, ਇਸ ਵਾਇਰਸ ਬਾਰੇ ਦੁਨੀਆਂ ਭਰ ਵਿਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਥਾਵਾਂ ਉਤੇ ਖੋਜ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਬਾਰੇ ਲਗਾਤਾਰ ਨਵੀਂ ਜਾਣਕਾਰੀ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਂਦੀ ਹੈ।

ਪਿਛਲੇ ਕਈ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੋਂ ਲੋਕ ਇਹ ਪੁੱਛ ਰਹੇ ਹਨ ਕਿ ਕੀ ਮੱਛਰ ਦੇ ਕੱਟਣ ਨਾਲ ਕੋਰੋਨਾ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਵਿੱਚ ਫੈਲਦਾ ਹੈ। ਹੁਣ ਖੋਜ ਵਿਚ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਹੈ ਕਿ ਮੱਛਰ ਦੇ ਕੱਟਣ ਕਾਰਨ ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਲਾਗ ਦਾ ਕੋਈ ਖ਼ਤਰਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਸ ਸਾਲ ਮਾਰਚ ਵਿੱਚ, ਵਿਸ਼ਵ ਸਿਹਤ ਸੰਗਠਨ (WHO) ਨੇ ਵੀ ਇਹੀ ਗੱਲ ਕਹੀ ਸੀ।

ਖੋਜ ਵਿਚ ਹੋਰ ਕੀ ਪਤਾ ਲੱਗਿਆ?
ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਕੈਨਸਸ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਨੇ ਮੱਛਰਾਂ ਬਾਰੇ ਖੋਜ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਕੋਰੋਨਾ ਫੈਲਾਉਣ ਵਾਲਾ SARS-CoV-2 ਵਾਇਰਸ ਮੱਛਰਾਂ ਦੇ ਚੱਕ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਫੈਲਦਾ। ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਮੱਛਰਾਂ ਦੀਆਂ ਤਿੰਨ ਕਿਸਮਾਂ – ਏਡੀਜ਼ ਏਜੀਪੱਟੀ, ਏਡੀਜ਼ ਅਲਬੋਪਿਕਟਸ ਅਤੇ ਕਿਊਲੇਕਸ ਕਿਵਨਖੈਫੈਸਿਅਸਸ ਉੱਤੇ ਖੋਜ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਤਿੰਨੋਂ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਮੱਛਰ ਚੀਨ ਵਿਚ ਮੌਜੂਦ ਹਨ ਅਤੇ ਕੋਰੋਨਾ ਚੀਨ ਤੋਂ ਹੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ ਸੀ।

ਕੋਰੋਨਾ ‘ਤੇ ਮੌਸਮ ਦਾ ਕੋਈ ਪ੍ਰਭਾਵ ਨਹੀਂ
COVID-19 ਵਾਇਰਸ ਗਰਮ ਤੇ ਹੁੰਮ੍ਹਸ ਵਾਲੇ ਵਾਤਾਵਰਣ ਸਮੇਤ ਸਾਰੇ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਫੈਲਦਾ ਹੈ। WHO ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਕਿਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਸੁਰੱਖਿਆ ਉਪਾਅ ਅਪਣਾਓ। ਕੋਵਿਡ -19 ਤੋਂ ਬਚਣ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਤਰੀਕਾ ਹੈ ਆਪਣੇ ਹੱਥਾਂ ਨੂੰ ਅਕਸਰ ਸਾਫ਼ ਕਰਨਾ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕਰਨ ਨਾਲ, ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਹੱਥਾਂ ‘ਤੇ ਲੱਗ ਰਹੀ ਲਾਗ ਨੂੰ ਖ਼ਤਮ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਬਚ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਠੰਡੇ ਮੌਸਮ ਦਾ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਨਾਲ ਕੋਈ ਲੈਣਾ ਦੇਣਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਹ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮਿੱਥ ਹੈ ਕਿ ਮੌਸਮ ਨਵੇਂ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਜਾਂ ਹੋਰ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਮਾਰ ਸਕਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *