ਅਗਲੇ ਮਹੀਨੇ ਤੋਂ ਬਦਲਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ਇਹ ਨਿਯਮ ਤੇ ਇਹਨਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਲੱਗੇਗਾ ਵੱਡਾ ਝੱਟਕਾ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਕੋਵਿਡ -19 ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਐਲਾਨੇ ਗਏ ਰਾਹਤ ਉਪਾਵਾਂ ਤਹਿਤ ਮਈ, ਜੂਨ ਅਤੇ ਜੁਲਾਈ ਵਿਚ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ਲਈ ਕਰਮਚਾਰੀ ਭਵਿੱਖ ਨਿਧੀ (ਈਪੀਐਫ) ਦੇ ਯੋਗਦਾਨ ਵਿਚ 4% ਦੀ ਕਟੌਤੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਇਸ ਲਈ ਅਗਸਤ ਤੋਂ ਤੁਹਾਡਾ ਮਾਲਕ ਪੁਰਾਣੀਆਂ ਕਟੌਤੀ ਦਰਾਂ ਉਤੇ ਵਾਪਸ ਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਯਾਨੀ ਅਗਸਤ ਤੋਂ ਈਪੀਐਫ ਵਿਚ ਪਹਿਲਾਂ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ 12 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੀ ਕਟੌਤੀ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਮਈ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿੱਚ ਵਿੱਤ ਮੰਤਰੀ ਨਿਰਮਲਾ ਸੀਤਾਰਮਨ ਨੇ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ਲਈ ਈਪੀਐਫ ਦੇ ਯੋਗਦਾਨ ਵਿੱਚ 4 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੀ ਕਮੀ ਕੀਤੀ ਸੀ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਤਕਰੀਬਨ 6.5 ਲੱਖ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਲਗਭਗ 2,250 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਹੋਇਆ।

ਕੀ ਹੈ ਨਿਯਮ? – ਨਿਯਮ ਅਨੁਸਾਰ, ਕਰਮਚਾਰੀ ਅਤੇ ਮਾਲਕ 24% ਜਮਾ ਕਰਦੇ ਹਨ- 12% ਮੁੱਢਲੀ ਤਨਖਾਹ ਅਤੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤਾ (ਡੀਏ) – ਕਰਮਚਾਰੀ ਭਵਿੱਖ ਨਿਧੀ ਸੰਗਠਨ ਦੁਆਰਾ ਬਣਾਏ ਗਏ ਰਿਟਾਇਰਮੈਂਟ ਫੰਡ ਲਈ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਈਪੀਐਫ ਦੀ ਕਟੌਤੀ ਵਜੋਂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਕਾਨੂੰਨੀ ਕਟੌਤੀ ਕੁੱਲ 4% (ਮਾਲਕ ਦੇ ਯੋਗਦਾਨ ਦੇ 2% ਅਤੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਦੇ ਯੋਗਦਾਨ ਦੇ 2%) ਵਿਚ ਕਟੌਤੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ।

ਬੇਸਿਕ ਅਤੇ ਡੀਏ ਦੇ 4% ਬਰਾਬਰ ਕਟੌਤੀ ਨਾਲ ਤਨਖਾਹ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਕੇਂਦਰੀ ਜਨਤਕ ਖੇਤਰ ਦੇ ਉੱਦਮੀਆਂ ਅਤੇ ਰਾਜ ਜਨਤਕ ਉੱਦਮਾਂ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਮਾਲਕਾਂ ਦੇ 12% ਹਿੱਸੇ ਦੀ ਅਦਾਇਗੀ ਕੀਤੀ ਗਈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੇ 10% ਅਦਾਇਗੀ ਕੀਤੀ। ਅਗਲੇ ਮਹੀਨੇ ਤੋਂ ਕਟੌਤੀ ਪੁਰਾਣੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਵਾਪਸ ਆਵੇਗੀ।

ਕਿਰਤ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਘੋਸ਼ਣਾ ਕਰਦਿਆਂ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਜੇ ਉਹ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਉਹ ਅਗਲੇ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰੋਵੀਡੈਂਟ ਫੰਡ (ਪੀ.ਐੱਫ.) ਵਿਚ ਮੁੱਢਲੀ ਤਨਖਾਹ ਦਾ 10% ਤੋਂ ਵੱਧ ਹਿੱਸਾ ਪਾ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਪਰ ਮਾਲਕਾਂ ਨੂੰ ਵੱਧ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨਹੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *