ਇਹਨਾਂ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਆਈ ਵੱਡੀ ਖੁਸ਼ਖ਼ਬਰੀ-ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਤਨਖਾਹ ਚ’ ਕਰਨ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਵਾਧਾ

ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਮਾਰਚ ‘ਚ ਕੇਂਦਰੀ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤੇ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਕਰਨ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਡੀਏ ਦੇ ਵਾਧੇ ਨੂੰ 1 ਜਨਵਰੀ ਤੋਂ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦੀ ਗੱਲ ਕੀਤੀ। ਵਿੱਤ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਅਪ੍ਰੈਲ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਦੇ ਨਾਲ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ਦਾ ਬਕਾਇਆ ਦੇਣ ਦੀ ਗੱਲ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਹੁਣ ਜੁਲਾਈ ‘ਚ ਇਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਕੇਂਦਰੀ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦਾ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤਾ ਵਧਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ।

ਮਾਰਚ ਵਿੱਚ ਆਏ ਆਲ ਇੰਡੀਆ ਕੰਜ਼ਿਊਮਰ ਪ੍ਰਾਈਸ ਇੰਡੈਕਸ (AICPI) ਤੋਂ ਇਹ ਸਪੱਸ਼ਟ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਜੁਲਾਈ-ਅਗਸਤ ਵਿੱਚ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤੇ ਵਿੱਚ 4% ਦੀ ਦਰ ਨਾਲ ਵਾਧਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਜਨਵਰੀ ਅਤੇ ਫਰਵਰੀ ਵਿੱਚ ਏਆਈਸੀਪੀਆਈ ਦੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ਵਿੱਚ ਗਿਰਾਵਟ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਅੰਕੜਿਆਂ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਜੁਲਾਈ-ਅਗਸਤ ਲਈ ਡੀਏ (ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤਾ) ਵਧਾਉਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਘੱਟ ਸੀ। ਪਰ ਮਾਰਚ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਜਾਰੀ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਡੀਏ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਤੈਅ ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ਦਾ ਡਾਟਾ ਆਉਣਾ ਬਾਕੀ – ਜੇਕਰ ਜੁਲਾਈ-ਅਗਸਤ ‘ਚ ਡੀਏ ‘ਚ 4 ਫੀਸਦੀ ਵਾਧਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਕੇਂਦਰੀ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦਾ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤਾ 34 ਫੀਸਦੀ ਤੋਂ ਵਧ ਕੇ 38 ਫੀਸਦੀ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਅਪ੍ਰੈਲ, ਮਈ ਅਤੇ ਅਪ੍ਰੈਲ ਦੇ ਅੰਕੜੇ ਆਉਣੇ ਬਾਕੀ ਹਨ ਪਰ ਵਧਦੀ ਮਹਿੰਗਾਈ ਨੂੰ ਦੇਖਦੇ ਹੋਏ ਏ.ਆਈ.ਸੀ.ਪੀ.ਆਈ. ਦੇ ਅੰਕੜੇ ਵਧਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ।

ਜੇਕਰ DA 38 ਫੀਸਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਤਨਖਾਹ ਕਿੰਨੀ ਹੋਵੇਗੀ? – 56,900 ਰੁਪਏ ਦੀ ਮੁੱਢਲੀ ਤਨਖਾਹ ਵਾਲੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤੇ ਦੇ 38% ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ 21,622 ਰੁਪਏ ਡੀਏ ਵਜੋਂ ਮਿਲਣਗੇ। 34 ਫੀਸਦੀ ਡੀਏ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਇਨ੍ਹਾਂ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਨੂੰ 19,346 ਰੁਪਏ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤਾ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਉਸ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ‘ਚ ਹਰ ਮਹੀਨੇ 2,276 ਰੁਪਏ (27,312 ਰੁਪਏ ਸਾਲਾਨਾ) ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਤਨਖ਼ਾਹ ‘ਚ ਇੰਨਾ ਵਾਧਾ – 18 ਹਜ਼ਾਰ ਬੇਸਿਕ ਤਨਖ਼ਾਹ ਵਾਲੇ ਇਸ ਵੇਲੇ 6,120 ਰੁਪਏ ਡੀਏ ਲੈ ਰਹੇ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਡੀਏ 38% ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਵਧ ਕੇ 6,840 ਰੁਪਏ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਯਾਨੀ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਤਨਖਾਹ ‘ਚ 720 ਰੁਪਏ ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਸਾਲਾਨਾ 8,640 ਰੁਪਏ ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੋਵੇਗਾ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.