WHO ਦੀ ਵੱਡੀ ਚੇਤਾਵਨੀ-ਰੂਸ ਨੂੰ ਵੈਕਸੀਨ ਚ’ ਅੱਗੇ ਨਹੀਂ ਵਧਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਕਿਉਂਕਿ… ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਰੂਸ (Russia) ਨੇ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੀ ਵੈਕਸੀਨ (Coronavirus Vaccine) ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਰੇਸ ਵਿੱਚ ਬਾਜੀ ਮਾਰਦੇ ਹੋਏ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਕੋਵਿਡ-19 ਦੀ ਵੈਕਸੀਨ ਬਣਾ ਲੈਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।ਰੂਸੀ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਵਲਾਦਿਮੀਰ ਪੁਤੀਨ (Vladimir Putin) ਨੇ ਘੋਸ਼ਣਾ ਕੀਤੀ। ਅਸੀਂ ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਵੈਕਸੀਨ (Covid – 19 Vaccine) ਬਣਾ ਲਈ ਹੈ ਅਤੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਰਜਿਸਟਰਡ ਵੀ ਕਰਾ ਲਿਆ ਹੈ।

ਮੈਂ ਆਪਣੀ ਦੋ ਬੇਟੀਆਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਧੀ ਨੂੰ ਪਹਿਲੀ ਵੈਕਸੀਨ ਲੁਆਈ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਚੰਗਾ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ।ਹਾਲਾਂਕਿ ਹੁਣ ਵਿਸ਼ਵ ਸਿਹਤ ਸੰਗਠਨ (WHO) ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਉਸ ਦੇ ਕੋਲ ਹੁਣੇ ਤੱਕ ਰੂਸ ਦੇ ਜਰੀਏ ਵਿਕਸਿਤ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਕੋਰੋਨਾ ਵੈਕਸੀਨ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। WHO ਨੇ ਰੂਸ ਨੂੰ ਵੈਕਸੀਨ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਜਲਦਬਾਜੀ ਨਹੀਂ ਵਿਖਾਉਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਸ ਦੇ ਇਸ ਤਾਰੀਕੇ ਨੂੰ ਖਤਰਨਾਕ ਵੀ ਦੱਸਿਆ ਹੈ।

ਰੂਸ ਨੇ ਵੈਕਸੀਨ ਦਾ ਨਾਮ ਆਪਣੇ ਪਹਿਲਾਂ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਸਪੁਤਨਿਕ V ਦੇ ਨਾਮ ਉੱਤੇ ਰੱਖਿਆ ਹੈ । ਇਸ ਬਾਰੇ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਵੈਕਸੀਨ ਲਈ 1 ਅਰਬ ਡੋਜ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ 20 ਤੋਂ ਜਿਆਦਾ ਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਸਹਿਮਤੀ ਮਿਲ ਚੁੱਕੀ ਹੈ। WHO ਨੂੰ ਇਸ ਵੈਕਸੀਨ ਦੇ ਤੀਸਰੇ ਪੜਾਅ ਦੀ ਟੈਸਟਿੰਗ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਸ਼ੰਕਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਕਿਸੇ ਵੈਕਸੀਨ ਦਾ ਤੀਸਰੇ ਪੜਾਅ ਦਾ ਟਰਾਇਲ ਕੀਤੇ ਬਿਨਾਂ ਹੀ ਉਸ ਦੇ ਉਤਪਾਦਨ ਲਈ ਲਾਇਸੈਂਸ ਜਾਰੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਇਸਨੂੰ ਖਤਰਨਾਕ ਮੰਨਣਾ ਹੀ ਪਵੇਗਾ।

ਰੂਸ ਨੇ ਕਿਹਾ – ਵੈਕਸੀਨ ਸੁਰੱਖਿਅਤ – ਰੂਸੀ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਦੇ ਮੁਤਾਬਿਕ ਵੈਕਸੀਨ ਨੂੰ ਤੈਅ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਮੁਤਾਬਿਕ ਰੂਸ ਦੇ ਸਿਹਤ ਮੰਤਰਾਲਾ ਅਤੇ ਰੇਗਿਉਲੇਟਰੀ ਬਾਡੀ ਦੀ ਪ੍ਰਵਾਨਗੀ ਮਿਲ ਗਈ ਹੈ। ਦੱਸਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਵੈਕਸੀਨ ਨੂੰ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਫਰੰਟਲਾਈਨ ਮੈਡੀਕਲ ਵਰਕਰਸ , ਟੀਚਰਸ ਅਤੇ ਜੋਖਮ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਪੁਤੀਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੀ ਅਜਿਹੀ ਵੈਕਸੀਨ ਤਿਆਰ ਕਰ ਲਈ ਹੈ ਜੋ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਕਾਰਗਰ ਹੈ।

ਕਈ ਦੇਸ਼ ਬਣਾ ਰਹੇ ਹਨ ਵੈਕਸੀਨ – ਰੂਸ ਇਕੱਲਾ ਦੇਸ਼ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜੋ ਵੈਕਸੀਨ ਬਣਾਉਣ ਵਿੱਚ ਲੱਗਿਆ ਹੈ। 100 ਤੋਂ ਵੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵੈਕਸੀਨ ਸ਼ੁਰੁਆਤੀ ਸਟੇਜ ਵਿੱਚ ਹਨ ਅਤੇ 20 ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵੈਕਸੀਨ ਦਾ ਮਨੁੱਖ ਉੱਤੇ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਛੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਵੈਕਸੀਨ ਉੱਤੇ ਕੰਮ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਮਸ਼ਹੂਰ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਮਾਹਰ ਡਾਕਟਰ ਐਂਥਨੀ ਫਾਸੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਸਾਲ ਦੇ ਅੰਤ ਤੱਕ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਕੋਲ ਇੱਕ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਅਤੇ ਵੈਕਸੀਨ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ।ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਨੇ ਵੀ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਵੈਕਸੀਨ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਚਾਰ ਸਮਝੌਤੇ ਕੀਤੇ ਹਨ।


ਆਕਸਫੋਰਡ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਵਿੱਚ ਵਿਗਿਆਨੀ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਦਵਾਈ ਦੀ ਕੰਪਨੀ ਜੀ ਐਸ ਕੇ ਅਤੇ ਸਨੋਫੀ ਵੀ ਇਸਦਾ ਇਲਾਜ ਖੋਜ ਰਹੀ ਹੈ।ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ ਅਤੇ ਮੈਕਸੀਕੋ ਦੋਨਾਂ ਨੇ ਘੋਸ਼ਣਾ ਦੀ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਇੱਥੇ ਵੀ ਕੋਰੋਨਾ ਵੈਕਸੀਨ ਦਾ ਆਖ਼ਰੀ ਦੌਰ ਦਾ ਕਲੀਨਿਕਲ ਟਰਾਇਲ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *