ਜ਼ੇਲ੍ਹ ਚ’ ਪਹਿਲੀ ਰਾਤ ਕੱਟਦਿਆਂ ਹੀ ਨਵਜੋਤ ਸਿੱਧੂ ਬਾਰੇ ਆਈ ਵੱਡੀ ਖ਼ਬਰ-ਹਰ ਕੋਈ ਹੈਰਾਨ ਰਹਿ ਗਿਆ

1988 ਦੇ ਰੋਡ ਰੇਜ ਕੇਸ ਵਿੱਚ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਵੱਲੋਂ ਸਜ਼ਾ ਸੁਣਾਏ ਜਾਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਨਵਜੋਤ ਸਿੰਘ ਸਿੱਧੂ ਨੇ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਆਤਮ ਸਮਰਪਣ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਪੰਜਾਬ ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਸਿੱਧੂ ਨੂੰ ਪਟਿਆਲਾ ਜੇਲ੍ਹ ਦੇ ਵਾਰਡ ਨੰਬਰ 10 ਵਿੱਚ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।

ਮੀਡੀਆ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਦੀ ਮੰਨੀਏ ਤਾਂ ਸਿੱਧੂ ਦੀ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲੀ ਰਾਤ ਪਾਸੇ ਪਰਤਦਿਆਂ ਲੰਘੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਰਾਤ ਦਾ ਖਾਣਾ ਵੀ ਨਹੀਂ ਖਾਧਾ। ਸਿਰਫ ਕੁਝ ਦਵਾਈਆਂ ਹੀ ਲਈਆਂ। ਪਟਿਆਲਾ ਜੇਲ੍ਹ ਦੇ ਇੱਕ ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਟਾਈਮਜ਼ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸਿੱਧੂ ਨੇ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਰਾਤ ਦਾ ਖਾਣਾ ਨਹੀਂ ਖਾਧਾ।

ਉਸ ਨੇ ਬੱਸ ਕੁਝ ਦਵਾਈਆਂ ਲਈਆਂ। ਅਧਿਕਾਰੀ ਮੁਤਾਬਕ ਸਿੱਧੂ ਜੇਲ੍ਹ ਸਟਾਫ਼ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਸਹਿਯੋਗ ਦੇ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਲਈ ਖਾਣੇ ਦਾ ਕੋਈ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਪ੍ਰਬੰਧ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਡਾਕਟਰ ਕਿਸੇ ਖਾਸ ਭੋਜਨ ਦੀ ਸਿਫ਼ਾਰਸ਼ ਕਰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਜੇਲ੍ਹ ਦੀ ਕੰਟੀਨ ਤੋਂ ਖਰੀਦ ਕੇ ਖਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਟਾਈਮਜ਼ ਨਾਓ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਅਨੁਸਾਰ ਕੈਦੀ ਨੰਬਰ 241383, ਯਾਨੀ ਨਵਜੋਤ ਸਿੰਘ ਸਿੱਧੂ ਨੂੰ ਜਿਸ ਕੋਠੜੀ ਵਿਚ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ, ਉਸ ਵਿਚ ਲਗਭਗ 10 ਗੁਣਾ 15 ਫੁੱਟ ਦਾ ਕਮਰਾ ਹੈ, ਉਸ ਵਿਚ ਕੁਰਸੀ-ਟੇਬਲ, ਇਕ ਅਲਮਾਰੀ, ਇਕ ਕੰਬਲ, ਇਕ ਬਿਸਤਰਾ, ਦੋ ਤੌਲੀਏ ਹਨ। ਇੱਕ ਮੱਛਰਦਾਨੀ, ਇੱਕ ਕਾਪੀ-ਪੈੱਨ, ਇੱਕ ਜੋੜਾ ਜੁੱਤੀਆਂ, ਦੋ ਬੈੱਡਸ਼ੀਟਾਂ ਅਤੇ ਚਾਰ ਕੁੜਤੇ-ਪਜਾਮੇ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਹਨ।

ਨਿਊਜ਼18 ਮੁਤਾਬਕ ਸਿੱਧੂ ਨੂੰ ਸਖ਼ਤ ਕੈਦ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਸੁਣਾਈ ਗਈ ਹੈ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਿਖਲਾਈ ਪਹਿਲੇ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੱਕ ਚੱਲੇਗੀ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦਾ ਕੋਈ ਮਿਹਨਤਾਨਾ ਨਹੀਂ ਮਿਲੇਗਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਹੁਨਰਮੰਦ, ਅਰਧ-ਹੁਨਰਮੰਦ ਜਾਂ ਅਣ-ਹੁਨਰਮੰਦ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿੱਚ ਰੱਖਿਆ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਇਸ ਅਨੁਸਾਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਦਿਹਾੜੀ ਤੈਅ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਕੈਦੀਆਂ ਨੂੰ 30 ਤੋਂ 90 ਰੁਪਏ ਦਿਹਾੜੀ ਮਿਲਦੀ ਹੈ।

ਜੇਲ੍ਹ ਵਿੱਚ ਕੈਦੀਆਂ ਦਾ ਦਿਨ ਸਵੇਰੇ 5.30 ਵਜੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਬਿਸਕੁਟ ਆਦਿ ਦਾ ਨਾਸ਼ਤਾ 7 ਵਜੇ ਮਿਲਦਾ ਹੈ। ਸਵੇਰੇ 8.30 ਵਜੇ ਛੇ ਚੱਪਾਤੀਆਂ, ਦਾਲ ਜਾਂ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਨਾਲ ਭੋਜਨ ਮਿਲਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕੈਦੀ ਕੰਮ ‘ਤੇ ਚਲੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਕੈਦੀਆਂ ਦਾ ਕੰਮ ਸ਼ਾਮ 5.30 ਵਜੇ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਅਨੁਸਾਰ ਕੰਮ ਅਲਾਟ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਕੈਦੀਆਂ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮ ਕਰੀਬ 6 ਵਜੇ ਖਾਣਾ ਮਿਲਦਾ ਹੈ। ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਛੇ ਰੋਟੀਆਂ, ਦਾਲ ਜਾਂ ਸਬਜ਼ੀ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਸ਼ਾਮ 7 ਵਜੇ ਤੱਕ ਸਾਰੇ ਕੈਦੀ ਆਪਣੀਆਂ ਬੈਰਕਾਂ ਵਿੱਚ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.