ਰੂਸ ਦੀ ਕੋਰੋਨਾ ਵੈਕਸੀਨ ਦੇ ਇੰਡੀਆ ਆਉਣ ਬਾਰੇ ਆਈ ਇਹ ਵੱਡੀ ਖਬਰ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਭਾਰਤ ਰੂਸ ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰਸ਼ੁਦਾ ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਕੋਰੋਨਾ ਵੈਕਸੀਨ ਸਪੱਟਨਿਕ ਵੀ ਵਿੱਚ ਦਿਲਚਸਪੀ ਦਿਖਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਮਾਸਕੋ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤੀ ਦੂਤਘਰ ਰੂਸ ਦੇ ਮੈਡੀਕਲ ਰਿਸਰਚ ਇੰਸਟੀਟਿਊਟ ਦੇ ਸੰਪਰਕ ਵਿੱਚ ਹੈ। 11 ਅਗਸਤ ਨੂੰ, ਰੂਸ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਵਲਾਦੀਮੀਰ ਪੁਤਿਨ ਨੇ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਕੋਰੋਨਾ ਟੀਕਾ ਲਾਂਚ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਇਸ ਨੂੰ ਮਾਸਕੋ ਦੇ ਗਮਲਾਇਆ ਇੰਸਟੀਟਿਊਟ ਨੇ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਹੁਣ ਭਾਰਤੀ ਦੂਤਾਵਾਸ ਨੇ ਟੀਕੇ ਦੇ ਫੇਜ਼ -1 ਅਤੇ ਫੇਜ਼ -2 ਦੇ ਕਲੀਨਿਕਲ ਟਰਾਇਲਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਅੰਕੜੇ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਾਉਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਹੈ। ਰਸ਼ੀਅਨ ਟੀਕੇ ਦੀ ਖੋਜ ਅਤੇ ਅਜ਼ਮਾਇਸ਼ ਨੂੰ ਰਸ਼ੀਅਨ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਇਨਵੈਸਟਮੈਂਟ ਫੰਡ (ਆਰਡੀਆਈਐਫ) ਦੁਆਰਾ ਫੰਡ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਕੰਪਨੀ ਨੂੰ ਮਾਰਕੀਟਿੰਗ ਅਤੇ ਨਿਰਯਾਤ ਦਾ ਅਧਿਕਾਰ ਹੈ। ਭਾਰਤੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਫੇਜ਼ -1 ਅਤੇ ਫੇਜ਼ -2 ਟਰਾਇਲਾਂ ਲਈ ਆਰਡੀਆਈਐਫ ਤੋਂ ਤਕਨੀਕੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਮੰਗੀ ਹੈ।

ਹਾਲਾਂਕਿ, ਰੂਸ ਦੇ ਟੀਕੇ ਬਾਰੇ ਲਗਾਤਾਰ ਪ੍ਰਸ਼ਨ ਉਠਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸਦਾ ਕਾਰਨ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਟੀਕੇ ਦੀ ਹੁਣ ਤੱਕ ਸਿਰਫ ਦੋ ਪੜਾਵਾਂ ਲਈ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ਅਤੇ ਤੀਜੇ ਪੜਾਅ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਰੂਸ ਨੇ ਆਪਣੀ ਸਫਲਤਾ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਮਾਹਿਰ ਇਸ ਟੀਕੇ ਦੇ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਅਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹੋਣ ਲਈ ਪ੍ਰਸ਼ਨ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਸ਼ੱਕ ਨਾਲ ਵੇਖ ਰਹੇ ਹਨ |

ਕਿਸੇ ਵੀ ਟੀਕੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰਵਾਨਗੀ ਦੇਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਤੀਸਰੇ ਪੜਾਅ ਦੀ ਅਜ਼ਮਾਇਸ਼ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਟੀਕਾ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਤੇ ਟੈਸਟ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਟੀਕੇ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਬਾਰੇ ਪੁੱਛੇ ਗਏ ਪ੍ਰਸ਼ਨਾਂ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਰੂਸ ਨੇ ਇਸ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਹੁਣ ਉਸ ਨੂੰ ਪਹਿਲੀ ਖੇਪ ਮਿਲ ਗਈ ਹੈ।

ਇਕ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਰੂਸ ਦੀ ਨਿਊਜ਼ ਏਜੰਸੀ ਇੰਟਰਫੈਕਸ ਨੇ ਰੂਸ ਦੇ ਸਿਹਤ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਨਾਲ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ ਸੀ ਅਤੇ ਹੁਣ ਪਹਿਲਾ ਬੈਚ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਮਿਲਿਆ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਰੂਸ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਨੇ ਸਾਰੀਆਂ ਚਿੰਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਖਾਰਜ ਕਰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਧੀ ਨੇ ਇਸ ਦੀ ਇੱਕ ਖੁਰਾਕ ਲਈ ਸੀ ਅਤੇ ਇਸ ਨੇ ਉਸ ‘ਤੇ ਚੰਗਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਦਿਖਾਇਆ।


ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਰੂਸ ਨੇ ਇਸ ਟੀਕੇ ਦੇ ਵਿਸ਼ਾਲ ਉਤਪਾਦਨ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਗਮਾਲੇਆ ਇੰਸਟੀਟਿਊਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਦਸੰਬਰ ਅਤੇ ਜਨਵਰੀ ਤੱਕ, ਹਰ ਮਹੀਨੇ 50 ਲੱਖ ਟੀਕੇ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਹਾਸਿਲ ਕੀਤੀ ਜਾਏਗੀ। ਰੂਸ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਕਈ ਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਟੀਕਿਆਂ ਦੇ ਆਰਡਰ ਮਿਲ ਚੁੱਕੇ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *