ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਹਨਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਰੁਪਏ ਦੇਣ ਦਾ ਕਰਤਾ ਵੱਡਾ ਐਲਾਨ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਦਿੱਲੀ ਦੀ ਅਰਵਿੰਦ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕੋਰੋਨਾ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਲਈ ਇੱਕ ਯੋਜਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਤਹਿਤ ਸਰਕਾਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਰਜਿਸਟਰਡ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਵਿਆਹ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਉਸਦੇ ਬੇਟੇ ਅਤੇ ਬੇਟੀ ਦੇ ਵਿਆਹ ਲਈ ਵਿੱਤੀ ਸਹਾਇਤਾ ਦੇਵੇਗੀ।ਰਜਿਸਟਰਡ ਮਹਿਲਾ ਮਜ਼ਦੂਰ ਦੇ ਵਿਆਹ ਲਈ 51, ਮਰਦ ਮਜ਼ਦੂਰ ਦੇ ਵਿਆਹ ਲਈ ਸਰਕਾਰ 35 ਹਜ਼ਾਰ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਦੇਵੇਗੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਮਜ਼ਦੂਰ ਦੀ ਧੀ ਦੇ ਵਿਆਹ ਲਈ 35 ਹਜ਼ਾਰ ਅਤੇ ਪੁੱਤਰ ਦੇ ਵਿਆਹ ਲਈ 35 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਦੀ ਵਿੱਤੀ ਸਹਾਇਤਾ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।

ਇਸ ਦੇ ਲਈ, ਦਿੱਲੀ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਉਸਾਰੀ ਕਿਰਤੀ ਰਜਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ ਮੁਹਿੰਮ 24 ਅਗਸਤ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗੀ। ਮਜ਼ਦੂਰ 11 ਸਤੰਬਰ ਤੱਕ ਆਪਣਾ ਨਾਮ ਦਰਜ ਕਰਵਾ ਸਕਣਗੇ। ਆਨਲਾਈਨ ਰਜਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਦਿੱਲੀ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਉਪਲਬਧ ਕਰਵਾਈ ਗਈ ਸੀ।ਜਿਸ ਦੇ ਤਹਿਤ ਹੁਣ ਤਕ 70 ਹਜ਼ਾਰ ਕਾਮੇ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਰਜਿਸਟਰ ਕਰਵਾ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਇਸ ਸਬੰਧ ਵਿੱਚ, ਦਿੱਲੀ ਸਰਕਾਰ ਵਿੱਚ ਕਿਰਤ ਅਤੇ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਮੰਤਰੀ ਗੋਪਾਲ ਰਾਏ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਰਜਿਸਟਰੀ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਤਸਦੀਕ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਸੌਖਾ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਰਾਜ ਦੇ 70 ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਹਲਕਿਆਂ ਵਿੱਚ 70 ਸਕੂਲਾਂ ਵਿੱਚ ਕੈਂਪ ਲਗਾਏ ਜਾਣਗੇ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮਜ਼ਦੂਰ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਤਰਫੋਂ ਪਛਾਣੇ ਗਏ ਸਕੂਲ ਵਿੱਚ ਜਾ ਕੇ ਬਿਨੈ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਮੁਹਿੰਮ ਤਹਿਤ ਤਸਦੀਕ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਵੀ ਕੈਂਪ ਵਿੱਚ ਹੀ ਪੂਰੀ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰੀ ਦਫਤਰ ਦੇ ਚੱਕਰ ਕੱਟਣ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ।ਗੋਪਾਲ ਰਾਏ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕੈਂਪ ਵਿਚ ਨਿਰਮਾਣ ਕਾਰਜਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਤਰਖਾਣ,ਕੁਲੀ,ਮਜ਼ਦੂਰ, ਨਿਰਮਾਣ ਖੇਤਰ ਦੇ ਚੌਕੀਦਾਰ, ਕਰੇਨ ਸੰਚਾਲਕ, ਇਲੈਕਟ੍ਰੀਸ਼ੀਅਨ, ਲੁਹਾਰ, ਪੇਂਟਰ, ਟਾਇਲ ਸਟੋਨਰ, ਪੇਂਟਰ, ਪੰਪ ਆਪਰੇਟਰ, ਵੇਲਡਰ ਹੋਰ ਕੰਮਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਰਜਿਸਟਰ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ।


ਤਜ਼ਰਬੇ ਦਾ ਪ੍ਰਮਾਣ ਪੱਤਰ ਦੇਣਾ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੈ -ਮਿਲੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਦਿੱਲੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਰਜਿਸਟਰੀ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਦੀ ਉਮਰ 18 ਸਾਲ ਤੋਂ ਵੱਧ ਅਤੇ 60 ਸਾਲ ਤੋਂ ਘੱਟ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ, ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਨੂੰ 12 ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ 90 ਦਿਨ ਕੰਮ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ ਦੇਣਾ ਪਵੇਗਾ। ਲਿਖਤੀ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ ਉਸ ਸਾਈਟ ਦੇ ਮਾਲਕ ਦੁਆਰਾ ਦਿੱਤੇ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ ਜਿੱਥੇ ਤੁਸੀਂ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ।

ਦਿੱਲੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਸਾਰੇ ਵਿਧਾਇਕਾਂ, ਮਜ਼ਦੂਰ ਸੰਗਠਨਾਂ, ਸਰਕਾਰੀ ਏਜੰਸੀਆਂ ਦੇ ਇੰਜੀਨੀਅਰਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਪੱਤਰ ਲਿਖਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਰਜਿਸਟਰੀ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਨੂੰ ਕੈਂਪ ਵਿੱਚ ਪਹੁੰਚਣ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਨ ਦੀ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਸਿਵਲ ਵਲੰਟੀਅਰਾਂ ਦੀ ਵੀ ਕੈਂਪ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਡਿਊਟੀ ਲਗਾਈ ਜਾਵੇਗੀ ਤਾਂ ਜੋ ਇਹ ਸੁਨਿਸ਼ਚਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇ ਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਪੀਰੀਅਡ ਵਿੱਚ ਸਮਾਜਕ ਦੂਰੀਆਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਮਿਲਣਗੇ ਇਹ ਲਾਭ – ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਮਜ਼ਦੂਰ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਜਾਂ ਆਪਣੇ ਪੁੱਤਰ-ਧੀ ਦੇ ਵਿਆਹ ਲਈ ਵਿੱਤੀ ਸਹਾਇਤਾ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਤਹਿਤ ਕਈ ਲਾਭਾਂ ਦਾ ਐਲਾਨ ਵੀ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਰਜਿਸਟਰਡ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਕਲਾਸ 1 ਤੋਂ 8 ਤੱਕ ਦੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਦੌਰਾਨ 6 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਸਾਲਾਨਾ, 9 ਵੀਂ ਤੋਂ 10 ਵੀਂ ਤੱਕ ਦੀ 8400 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਕਲਾਸਾਂ 11-12 ਲਈ 12 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਦਿੱਤੇ ਜਾਣਗੇ |ਕਾਲਜ ਦੀ ਸਿੱਖਿਆ ਲਈ 36 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ, ਆਈਟੀਆਈ ਅਤੇ ਐਲਐਲਬੀ ਲਈ 48 ਹਜ਼ਾਰ, ਪੌਲੀਟੈਕਨਿਕ ਦੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਲਈ 60 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ, ਇੰਜੀਨੀਅਰਿੰਗ ਅਤੇ ਮੈਡੀਕਲ ਲਈ 1 ਲੱਖ 20 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਸਾਲਾਨਾ ਸਹਾਇਤਾ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *